Vướng mắc về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất xin được tư vấn

Chủ đề   RSS   
  • #160020 09/01/2012

    rockquenem

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vướng mắc về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất xin được tư vấn



    Tôi nộp hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và nhận được câu trả lời từ huyện rằng" mảnh đất này xã cấp sai thẩm quyền nên không làm được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất". Xin tư vấn giúp tôi trình tự, thủ tục tiếp theo để tôi có thể làm được giấy chứng nhận quyền sử dụng cho mảnh đất trên.

    Xin chân thành cảm ơn!



     
    4177 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #160289   10/01/2012

    Tuanlawyer1298
    Tuanlawyer1298
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/09/2009
    Tổng số bài viết (472)
    Số điểm: 2530
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 78 lần


    Em phải trình bày quá trình được cấp, sử dụng đất từ bao giờ? như thế nào? thì mọi người mới biết mà tư vấn cho em được chứ.
    Nếu không đồng ý thì có 2 con đường là khởi kiện và khiếu nại.

    Luật Sư Nguyễn Đình Tuấn, Giám đốc Công ty luật Nhật Chiêu - Đoàn luật sư Hà Nội

    - Trợ giúp pháp lý miễn phí cho người nghèo, đối tượng chính sách.

    - Dịch vụ luật sư gia đình cho người giàu.

    - Các dịch vụ pháp lý khác.

    ĐT 0903293928; 043.7197039 Email: lstuannd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #160328   10/01/2012

    lythuyettinhbenvung
    lythuyettinhbenvung
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (314)
    Số điểm: 3376
    Cảm ơn: 44
    Được cảm ơn 131 lần


    bạn có thể tham khảo tại Nghị định84/2007/NĐ-CP

    Điều 16. Cấp Giấy chứng nhận trong trường hợp đất đã được giao không đúng thẩm quyền trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 nhưng người đang sử dụng đất đã nộp tiền để được sử dụng đất

    Đất được giao không đúng thẩm quyền nhưng người đang sử dụng đất có giấy tờ chứng minh về việc đã nộp tiền cho cơ quan, tổ chức để được sử dụng đất trước ngày 01 tháng 7 năm 2004, nay được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận theo quy định sau đây:

    1. Trường hợp đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 thì được cấp Giấy chứng nhận đối với diện tích đất đã được giao và không phải nộp tiền sử dụng đất.

    2. Trường hợp đất đã được sử dụng ổn định trong khoảng thời gian từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 thì thực hiện như sau:

    a) Đối với diện tích đất được giao thuộc nhóm đất nông nghiệp hoặc đất phi nông nghiệp nhưng không phải đất ở thì được cấp Giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất;

    b) Đối với diện tích đất được giao làm đất ở trong hạn mức giao đất ở quy định tại khoản 2 Điều 83 và khoản 5 Điều 84 của Luật Đất đai thì được cấp Giấy chứng nhận và không phải nộp tiền sử dụng đất; đối với diện tích đất còn lại đã có nhà ở (nếu có) thì được cấp Giấy chứng nhận và phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định tại điểm a khoản 3 Điều 8 Nghị định số198/2004/NĐ-CP; đối với diện tích còn lại không có nhà ở (nếu có) được xác định là đất nông nghiệp theo hiện trạng sử dụng, nếu người sử dụng đất đề nghị được chuyển sang sử dụng vào mục đích phi nông nghiệp thì được cấp Giấy chứng nhận và phải nộp tiền sử dụng đất theo mức thu quy định tại khoản 2 Điều 5 Nghị định số17/2006/NĐ-CP.

    Sau ngày 1/7/2004 thì tôi chưa thấy có hướng dẫn, nhưng thường là phải thu hồi quyết định đó và có thể xử lý hình sự đối với những cán bộ vi phạm.


    Chúc bạn may mắn!


    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 10/01/2012 05:50:29 CH

    Muốn làm anh hùng rạng núi sông

    Mộng tưởng đến nay vẫn không thành

    Thôi đành trở thành người khác biệt

    Một mình duy nhất một mình ta

     
    Báo quản trị |