DanLuat 2015

Vướng Mắc Về ĐIều 5 Trong Nghị Định số 72/2006/NĐCP

Chủ đề   RSS   
  • #248528 14/03/2013

    huynhphuongthanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Vướng Mắc Về ĐIều 5 Trong Nghị Định số 72/2006/NĐCP

    Xin hỏi là hiện nay công ty tôi tại Thượng Hải muốn lập một văn phòng đại diện tại Việt Nam. Thông qua nghị định số72/2006/NĐ-CP hiện nay điều 5, mục 1 khoản d có nói là :

    "Bản Sao điều lệ hoạt động của thương nhân đối với thương nhân nước ngoài là các tổ chức kinh tế" ....Vậy thì xin hỏi là điều lệ hoạt động cần dịch ra tiếng việt cần công chứng không,nếu có bằng tiếng anh thì có hợp lệ không?

     

    Xin chân thành cám ơn

     
    3328 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #248556   14/03/2013

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5302)
    Số điểm: 50807
    Cảm ơn: 1840
    Được cảm ơn 3502 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Dưới đây là toàn văn Điều 5 Nghị định số72/2006/NĐ-CP (đã được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số120/2011/NĐ-CP) :

    Điều 5. Hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh

    1. Hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện bao gồm:

    a) Đơn đề nghị cấp Giấy phép thành lập Văn phòng đại diện theo mẫu của Bộ Thương mại do đại diện có thẩm quyền của thương nhân nước ngoài ký;

    b) Bản sao Giấy đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ có giá trị tương đương của thương nhân nước ngoài được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định của pháp luật Việt Nam. Trong trường hợp Giấy đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ có giá trị tương đương có quy định thời hạn hoạt động của thương nhân nước ngoài thì thời hạn đó phải còn ít nhất là 01 năm,

    c) Báo cáo tài chính có kiểm toán hoặc tài liệu khác có giá trị tương đương chứng minh được sự tồn tại và hoạt động thực sự của thương nhân nước ngoài trong năm tài chính gần nhất;

    d) Bản sao Điều lệ hoạt động của thương nhân đối với thương nhân nước ngoài là các tổ chức kinh tế.

    2. Hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép thành lập Chi nhánh gồm:

    a) Đơn đề nghị cấp Giấy phép thành lập Chi nhánh theo mẫu của Bộ Thương mại do đại diện có thẩm quyền của thương nhân nước ngoài ký;

    b) Bản sao Điều lệ hoạt động của Chi nhánh, trong đó quy định rõ phạm vi ủy quyền cho người đứng đầu Chi nhánh;

    c)Bản sao Giấy đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ có giá trị tương đương của thương nhân nước ngoài được hợp pháp hóa lãnh sự theo quy định của pháp luật Việt Nam. Trong trường hợp Giấy đăng ký kinh doanh hoặc giấy tờ có giá trị tương đương có quy định thời hạn hoạt động của thương nhân nước ngoài thì thời hạn đó phải còn ít nhất là 03 năm;

    d) Báo cáo tài chính có kiểm toán hoặc tài liệu khác có giá trị tương đương chứng minh sự tồn tại và các hoạt động thực sự của thương nhân nước ngoài trong năm tài chính gần nhất.

    Số bộ hồ sơ phải nộp là một (01) bộ.

    3. Các giấy tờ quy định tại điểm c khoản 1, điểm b và d khoản 2 Điều này phải dịch ra tiếng Việt, được cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự cửa Việt Nam ở nước ngoài chứng nhận và thực hiện việc hợp pháp hoá lãnh sự theo quy định của pháp luật Việt Nam.

    Bản sao Điều lệ hoạt động của thương nhân... mà bạn hỏi được quy định tại điểm d khoản 1. Vì vậy, theo quy định tại khoản 3 nói trên thì nó không cần phải dịch ra tiếng Việt.

    Liên quan đến vấn đề thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam, bạn có thể tham khảo thêm Thông tư số11/2006/TT-BTM.

    Trân trọng!

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    huynhphuongthanh (08/04/2013)
  • #249840   21/03/2013

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1335)
    Số điểm: 9498
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 422 lần
    Lawyer

    Họ vẫn đòi đấy Bachthanh.

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    huynhphuongthanh (08/04/2013)
  • #249848   21/03/2013

    huynhphuongthanh
    huynhphuongthanh

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin cám ơn BachThanhDC và LS-NguyenAnBinh . Em xin hỏi một câu nữa là trong quy định thì trong vòng 45 ngày kể từ sau ngày được cấp giấy phép thành lập VPDD thì phải đăng lên ba số liên tiếp trên báo viết hoặc báo điện tử..

    Vậy có thể cho em một ví dụ thực tế được không ạ? Chẳng hạn như một VPDD nào đó có đăng trên báo điện tử để em tham khảo

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-