DanLuat 2015

VƯỚNG MẮC VỀ CỔ ĐÔNG CÔNG TY CỔ PHẦN

Chủ đề   RSS   
  • #358863 25/11/2014

    phapchepti

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 2 lần


    VƯỚNG MẮC VỀ CỔ ĐÔNG CÔNG TY CỔ PHẦN

    Dân luật cho mình hỏi chút

    Khoản 2 Điều 79 Luật Doanh nghiệp quy định về Quyền của cổ đông phổ thông quy định:

    "Cổ đông hoặc nhóm cổ đông sở hữu trên 10% tổng số cổ phần phổ thông trong thời hạn liên tục ít nhất sáu tháng hoặc một tỷ lệ khác nhỏ hơn quy định tại Điều lệ công ty có các quyền sau đây:

    Đề cử người vào Hội đồng quản trị và Ban kiểm soát (nếu có)";

    Tuy nhiên mình muốn hỏi là có quy định nào của PL Việt Nam quy định Cổ đông sở hữu một số lượng % cổ phần nhất định thì được quyền chỉ định người của mình vào Hội đồng quản trị hay không?

    Thanks all

     

     
    2561 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #358866   25/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4067)
    Số điểm: 31406
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Chào bạn.

    Điều 96. Đại hội đồng cổ đông

    2. Đại hội đồng cổ đông có các quyền và nhiệm vụ sau đây:

    c) Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm thành viên Hội đồng quản trị, thành viên Ban kiểm soát;

    Thành viên HĐQT phải do Đại hội đồng cổ đông bầu.

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    phapchepti (26/11/2014)
  • #358927   26/11/2014

    phapchepti
    phapchepti

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/11/2014
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 285
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn Hungmaiusa.

    Tuy nhiên mình muốn hỏi là nếu như công ty mình muốn đưa vào điều lệ công ty một điều quy định là "Cổ đông cty nếu sở hữu một số % cổ phần nhất định thì được quyền chỉ định người của mình vào Hội đồng quản trị" thì có được không? có trái pháp luật không, và trái với quy định nào?

    Bạn có thể chỉ rõ cho mình được không?

    Cảm ơn bạn nhiều :)

     
    Báo quản trị |  
  • #358933   26/11/2014

    LSHaanh
    LSHaanh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2014
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 636
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi đã được hướng dẫn cụ thể trong nghị định 102/2010/NĐ-CP như sau:

    - Trước và trong cuộc họp Đại hội đồng cổ đông, các cổ đông có quyền cùng nhau lập nhóm để đề cử và dồn phiếu bầu cho người do họ đề cử vào Hội Đồng Quản Trị.

    - Số lượng ứng cử viên mà mỗi nhóm có quyền đề cử phụ thuộc vào số lượng ứng cử viên do Đại hội quyết định và tỷ lệ sở hữu cổ phần của mỗi nhóm. Nếu Điều lệ công ty không quy định khác hoặc Đại hội đồng cổ đông không quyết định khác thì số lượng ứng cử viên mà các nhóm có quyền đề cử thực hiện như sau:

    a) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 10% đến dưới 20% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa một ứng cử viên;

    b) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 20% đến dưới 30% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa hai ứng cử viên;

    c) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 30% đến dưới 40% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa ba ứng cử viên;

    d) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 40% đến dưới 50% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa bốn ứng cử viên;

    đ) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 50% đến dưới 60% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa năm ứng cử viên;

    e) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 60% đến dưới 70% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa sáu ứng cử viên;

    g) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 70% đến dưới 80% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa bảy ứng cử viên;

    h) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 80% đến dưới 90% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa tám ứng cử viên.

    Do vậy nếu "Cổ đông sở hữu một số lượng % cổ phần nhất định" không đạt đủ tỉ lệ như trên thì cổ đông đó phải lập nhóm để thỏa mãn điều kiện đề cử người của nhóm mình vào HĐQT.

    Chú ý: việc đề cử người nào vào HĐQT do nhóm cổ đông tự thỏa thuận.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSHaanh vì bài viết hữu ích
    phapchepti (26/11/2014)
  • #358934   26/11/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4067)
    Số điểm: 31406
    Cảm ơn: 904
    Được cảm ơn 1882 lần


    Chào bạn.

    Chỉ định và đề cử là hoàn toàn khác nhau.

    Cổ đông không có quyền chỉ định mà chỉ có quyền đề cử để được bầu vào HĐQT, dù thực chất đề cử là được chấp nhận.

    Căn cứ pháp: theo luật điều 79 thì quyền và nghĩa vụ của cổ đông không có quyền này.

    Do đó điều lệ ghi được quyền chỉ định là trái luật.

    Thế giới không bị hủy diệt bởi những kẻ làm điều ác, mà bởi những người đứng nhìn mà không làm gì cả. (Albert Einstein)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    phapchepti (26/11/2014)
  • #359417   27/11/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 182 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Trích 102/2010/NĐ-CP

    1. Phương thức dồn phiếu bầu quy định tại điểm c khoản 3 Điều 104 của Luật Doanh nghiệp được áp dụng đối với tất cả các công ty cổ phần, gồm cả các công ty niêm yết, trừ trường hợp pháp luật về chứng khoán có quy định khác.

    2. Trước và trong cuộc họp Đại hội đồng cổ đông, các cổ đông có quyền cùng nhau lập nhóm để đề cử và dồn phiếu bầu cho người do họ đề cử.

    3. Số lượng ứng cử viên mà mỗi nhóm có quyền đề cử phụ thuộc vào số lượng ứng cử viên do Đại hội quyết định và tỷ lệ sở hữu cổ phần của mỗi nhóm. Nếu Điều lệ công ty không quy định khác hoặc Đại hội đồng cổ đông không quyết định khác thì số lượng ứng cử viên mà các nhóm có quyền đề cử thực hiện như sau:

    a) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 10% đến dưới 20% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa một ứng cử viên;

    b) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 20% đến dưới 30% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa hai ứng cử viên;

    c) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 30% đến dưới 40% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa ba ứng cử viên;

    d) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 40% đến dưới 50% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa bốn ứng cử viên;

    đ) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 50% đến dưới 60% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa năm ứng cử viên;

    e) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 60% đến dưới 70% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa sáu ứng cử viên;

    g) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 70% đến dưới 80% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa bảy ứng cử viên;

    h) Cổ đông, nhóm cổ đông sở hữu từ 80% đến dưới 90% tổng số cổ phần có quyền biểu quyết được đề cử tối đa tám ứng cử viên.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-