Vướng mắc về chính sách tại nghị định 116?

Chủ đề   RSS   
  • #557938 16/09/2020

    truongtuan1981

    Sơ sinh

    Bắc Kạn , Việt Nam
    Tham gia:16/09/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vướng mắc về chính sách tại nghị định 116?

    Hiện nay đơn vị đang vướng 01 trường hợp đề nghị giải quyết chính sách 116. xin hỏi như sau:

    Ông Nguyễn Văn A, công tác tại xã khu vực III từ năm 2002 ở xã A (đơn vị khác), đến tháng 10 năm 2010 ông A được chuyển về đơn vị mới và tiếp tục công tác ở xã khu vực III đến khi nghỉ hưu (tháng 11/2017).

    1. Về chế độ đã chi trả theo chính sách của Nghị định 116

    - Chi trả 70% thu hút giai đoạn từ 01/3/2011 (khi NĐ 116 có hiệu lực) đến 28/2/2016, đồng thời chi trả phụ cấp lâu năm 0,7 trong thời gian chi trả thu hút 70%

    2. Xin hỏi

    2.1. Việc chi trả cùng thời điểm 2 loại phụ cấp thu hút 70% và phụ cấp lâu năm như trên có đúng hay không?

    2.2. Khi ông A chuyển chuyển đến đơn vị mới công tác là tháng 10/2010 (trước ngày 01/3/2011) khi ông A nghỉ hưu (tháng 11/2017) có được hưởng Trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu theo Điều 8 của Nghị định 116 hay không?

    Nếu được hưởng thì cách tính như thế nào?
     
    Xin trân thành cảm ơn!
     
    343 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn truongtuan1981 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559096   29/09/2020

    Caothikimdung1001
    Caothikimdung1001
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/08/2020
    Tổng số bài viết (305)
    Số điểm: 1625
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Căn cứ Điều 2, Điều 4, Điều 5 Nghị định 116/2010/NĐ-CP quy định thì các đối tượng thuộc Điều 2 nếu đáp ứng các điều kiện tại Điều 5 và Điều 6 của Nghị định này thì được hưởng phụ cấp thu hút và phụ cấp lâu năm. Do đó anh có thể hưởng cùng lúc cả 2 khoản phụ cấp này đều được.

    Căn cứ theo Điều 8 Nghị định 116/2010/NĐ-CP quy định thì trong trường hợp này Khi ông A chuyển chuyển đến đơn vị mới công tác là tháng 10/2010 (trước ngày 01/3/2011) khi ông A nghỉ hưu (tháng 11/2017) được hưởng Trợ cấp một lần khi chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu.

    Mức trợ cấp một lần được quy định như sau: Mỗi năm công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được trợ cấp bằng 1/2 (một phần hai) tiền lương tháng hiện hưởng, bao gồm: mức lương chức vụ, ngạch, bậc hoặc cấp hàm và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, nếu có tại thời điểm chuyển công tác ra khỏi vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hoặc nghỉ hưu.

    Thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, nếu có tháng lẻ thì được tính như sau:

    a) Dưới 03 (ba) tháng thì không tính;

    b) Từ đủ 03 (ba) tháng đến đủ 06 (sáu) tháng thì được tính bằng 1/2 (một phần hai) năm công tác;

    c) Từ trên 06 (sáu) tháng đến 12 (mười hai) tháng thì được tính bằng 01 (một) năm công tác.

     

     
    Báo quản trị |