Vướng mắc về chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #547719 31/05/2020

    vudai307

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2019
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 1070
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 23 lần


    Vướng mắc về chế độ thai sản

    Người lao động nữ nghỉ trước khi sinh 4 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản theo quy định không?

     

     
    455 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #547729   31/05/2020

    Tinh1445
    Tinh1445
    Top 150
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2019
    Tổng số bài viết (505)
    Số điểm: 8981
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 163 lần


    Giải đáp Vướng mắc về chế độ thai sản

    vudai307 viết:

    Người lao động nữ nghỉ trước khi sinh 4 tháng thì có được hưởng chế độ thai sản theo quy định không?

     

    Để hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật thì NLĐ nữ cần phải đáp ứng được điều kiện thuộc 1 trong 2 trường hợp dưới đây:

    Trường hợp 1: Theo quy định tại Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, thì lao động nữ sinh con đóng BHXH bắt buộc từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản.

    Thời gian 12 tháng trước khi sinh con được xác định như sau:

    - Trường hợp sinh con trước ngày 15 của tháng, thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    - Trường hợp sinh con từ ngày 15 trở đi của tháng và tháng đó có đóng BHXH, thì tháng sinh con được tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Trường hợp tháng đó không đóng BHXH thì tháng sinh con không tính vào thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Trường hợp 2: Lao động nữ đóng BHXH từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con vẫn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản nếu đáp ứng thêm các điều kiện sau:

    - Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền sinh con;

    - Đã đóng BHXH từ đủ 12 tháng trở lên;

    Như vậy, việc người lao động nữ nghỉ trước khi sinh 4 tháng nhưng vẫn đáp ứng được điệu kiển thuộc 1 trong 2 trường hợp trên vẫn sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #547734   31/05/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14630)
    Số điểm: 101340
    Cảm ơn: 3348
    Được cảm ơn 5196 lần
    SMod

    Bạn trích dẫn điều luật còn thiếu phần quan trọng nhất

    Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    1. Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

     

    Có nghĩa là NLĐ nghỉ sinh trước 4 tháng thì chỉ được hưởng chế độ thai sản cho 2 tháng mà thôi (+ 4 tháng sau khi sinh).

     
    Báo quản trị |  
  • #548104   31/05/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1132)
    Số điểm: 7279
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 155 lần


    Bạn @tinh1445 hình như hiểu sai ý của chủ bài viết rồi. Bạn ấy đang hỏi về việc hưởng chế độ thai sản trước sinh 4 tháng có được không. Như căn cứ mà @ntdieu nêu thì chỉ được hưởng chế độ thai sản tối đa cho 2 tháng trước sinh nên nếu bạn nghỉ trước sinh 4 tháng thì chỉ được hưởng 2 tháng trong đó. Người lao động nữ sẽ được hưởng thêm 4 tháng còn lại sau sinh. 2 tháng loại ra đó bạn có thể xem xét cấn trừ vào các chế độ khác nếu được như: khám thai, ốm đau, phép năm,...

     
    Báo quản trị |