DanLuat 2015

Vướng mắc trong việc Cấp Giấy CNQSD đất

Chủ đề   RSS   
  • #322227 09/05/2014

    Vướng mắc trong việc Cấp Giấy CNQSD đất

    xin luật sư giai đáp dùm trường hợp sau:

    Ông Trần Văn Lâm được UBND huyện cấp Giấy CNQSD đất thửa 28 với diện tích 270m2 vào năm 1997, vị trí thửa đất rồi tới lộ giao thông, không có giới hạn diện tích nào cả.

    Năm 2000 ông Lâm bán thửa đất trên cho bà Nguyễn Thị Lài, bà Lài tiến hành sang tên theo quy định, đến năm 2001 khi được cấp Giấy thì chỉ cấp 113m2; còn 94m2 chuyển sang đất giao thông (không có bồi thường gì). Hiện nay diện tích 94m2 này nằm trong hành lang lộ giới đường Lê Hông Phong.

    Hỏi: 1/  Bà Lài xin đăng ký cấp Giấy phần diện tích 94m2 trên có được không? cơ sở pháp lý nào quy định để cấp cho bà Lài?

           2/ Việc UBND huyện cấp Giây như vậy cho bà Lài là đúng hay sai? cơ sở pháp lý nào quy định?

     
    3029 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #322510   10/05/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Luật sư Đặng Văn Cường, Đoàn luật sư Hà Nội trả lời bạn như sau:

               1. Theo thông tin bạn nêu thì diện tích 94m2 đất nêu trên đã được quy hoạch là đường giao thông, không còn là đất ở nữa nên bà Lài sẽ không được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

              2. Việc UBND huyện tự ý điều chỉnh giảm diện tích đất của ông Lâm khi đã chuyển nhượng cho bà Lài khi đã có quy hoạch là không sai. Tuy nhiên, ông Lâm (hoặc bà Lài) sẽ được hưởng chính sách bồi thường, hỗ trợ khi nhà nước thu hồi diện tích 94m2 đó. Bạn lưu ý là không cấp GCN QSD đất không đồng nghĩa với việc thu hồi đất và điều chỉnh diện tích đất được cấp GCN QSD cũng không đồng nghĩa với việc thu hồi đất. Điều kiện chuyển nhượng (Điều 106 Luật đất đai) là đất phù hợp với quy hoạch, trong thời hạn sử dụng đất, không có tranh chấp...

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #323085   14/05/2014

    Thưa luật sư:

              Giấy CNQSD đất của ông Lâm là cấp vào năm 1997, chuyển nhượng cho bà Lài năm 2000 và 2001 bà Lài được cấp giấy. Vậy căn cứ vào điều kiện chuyển nhượng ở điều 106 luật đất đai 2003 co phù hợp không.

     
    Báo quản trị |  
  • #323204   14/05/2014

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7328)
    Số điểm: 45533
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2725 lần
    Lawyer

    Chào bạn!
              Về nguyên tắc thì quan hệ pháp luật phát sinh thời điểm nào sẽ áp dụng văn bản pháp luật đang có hiệu lực tại thời điểm đó. Việc thực hiện quyền của người sử dụng đất sau thời điểm 01/7/2004 tới nay sẽ áp dụng luật đất đai năm 2003 (Đối với diện tích 94m2) mà bạn ở trên hỏi.

             Đối với việc điều chỉnh diện tích ghi trong giấy chứng nhận như trên là không sai luật vì khi đó mục đích sử dụng đất của phần diện tích 94 m2 không còn là đất ở nữa. Điều chính diện tích ghi trên giấy chứng nhận không khải phi nào cũng đồng nghĩa với việc thu hồi đất...

            Có thể vẫn trong giấy chứng nhận vẫn ghi đủ diện tích đất như trước đây nhưng phần diện tích 94 m2 sẽ có ghi chú là đất trong quy hoạch hành lang giao thông. Thậm chí trong các Bằng khoán điền thổ trước đây cũng dùng cách thể hiện như vậy để xác định phần diện tích đất không phù hợp với quy hoạch nhưng chưa bị thu hồi...

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #323347   15/05/2014

    lesongtoan3b
    lesongtoan3b

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 0 lần


    e xin hỏi luật sư 1 vấn đề như sau:

    Nhà e có mua lại 1 thửa đất 400 m2 đất ở của bà A, từ năm 1999 được UBND huyện ra quyết định cho phép chuyển nhượng, năm 2004 gia đình e xin cấp Giấy chứng nhận QSDĐ đủ 400 m2 đất ở và ko phải nộp tiền SDĐ. Hiện tại nhà e còn 1 mảnh đất nữa nhưng ở cùng xã, do bố mẹ e tự khai hoang, xây dựng nhà năm 1992, sử dụng ổn định đến nay, Giờ bố mẹ e xin được cấp GCNQSDĐ phần diện tích là hơn 1000 m2 (gồm 400 m2 đất ở và 600 m2 đất Cây lâu năm) theo hình thức hợp thức hóa. Nhưng e xin hỏi giờ nhà e mà cấp GCNQSDĐ thì có phải nộp tiền sử dụng đất ko? nếu phải nộp thì nộp 50% hay 100% tiền sử dụng đất/. kính mong luật sư tư vấn!e cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐẶNG VĂN CƯỜNG, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội

Địa chỉ: Tầng 2, Tòa nhà VP số 65B phố Tôn Đức Thắng, phường Quốc Tử Giám, Đống Đa, thành phố Hà Nội

Mobile: 0977.999.896 - 046.2929.386. Fax: 0437.327.407

Gmail: :LuatSuChinhPhap@gmail.com. Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

0 Thành viên đang online
-