DanLuat 2015

Vướng mắc trong thông tư 39 - QĐ cho vay của TCTD

Chủ đề   RSS   
  • #450718 31/03/2017

    Vướng mắc trong thông tư 39 - QĐ cho vay của TCTD

    Về thời hạn cho vay, tại khoản 8, điều 2 Thông tư 39/2016/TT-NHNN ngày 30/12/2016 có quy định:
    "Thời hạn cho vay là khoảng thời gian được tính từ ngày tiếp theo của ngày tổ chức tín dụng giải ngân vốn vay cho khách hàng cho đến thời điểm khách hàng phải trả hết nợ gốc và lãi tiền vay theo thỏa thuận của tổ chức tín dụng và khách hàng"

    Giả sử, khách hàng giải ngân vào ngày 31/03/2017, khoản vay có thời hạn 1 năm thì:

    - Đối với quy định cũ, ngày khách hàng nộp tiền tất toán là 31/03/2018.

    - Theo thông tư 39 thì ngày khách hàng nộp tiền tất toán là ngày nào (31/03/2018 hay 01/04/2018)?

    Rất mong sự chia sẻ của các bạn dân luật.

     
    2590 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #450735   31/03/2017

    GHLAW
    GHLAW
    Top 500
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 2275
    Cảm ơn: 321
    Được cảm ơn 75 lần


    Theo tôi đơn giản là 'thỏa thuận', nếu là 1 năm thì phải ghi rõ ngày tháng phải tất toán, ghi chung chung hiểu cũng khó, mà cãi thì mệt!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    OceanBank (31/03/2017)
  • #450739   31/03/2017

    hoaso37
    hoaso37

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/03/2016
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 8 lần


    Chào bạn,

    Theo mình thì khoản 8 Điều 2 của Thông tư 39/2016/TT-NHNN được hiểu như sau:

    "Thời hạn cho vay là khoảng thời gian được tính từ ngày tiếp theo...cho đến thời điểm khách hàng phải trả..."

    Như vậy, nếu ngày giải ngân là ngày 31/3/2017 thì thời điểm bắt đầu khoản vay tính từ ngày 01/4/2017, khoản vay có thời hạn 1 năm, vì vậy thời điểm kết thúc khoản vay là ngày 01/4/2018.

    Thân ái.

     

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn hoaso37 vì bài viết hữu ích
    GHLAW (31/03/2017) Khongtheyeuemhon (11/04/2017) OceanBank (31/03/2017)
  • #450748   31/03/2017

    Chào bạn,

    Tôi thấy nếu thời hạn vay 01 năm, ngày giải ngân là ngày 31/03/2017 thì thời hạn vay của khách hàng sẽ là từ 01/4/2017 đến hết 31/03/2018.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    OceanBank (31/03/2017)
  • #450750   31/03/2017

    LSTranTrongQui viết:

    Chào bạn,

    Tôi thấy nếu thời hạn vay 01 năm, ngày giải ngân là ngày 31/03/2017 thì thời hạn vay của khách hàng sẽ là từ 01/4/2017 đến hết 31/03/2018.

    Chuẩn thời hạn vay là như thế nhưng vấn đề ở chỗ khách hàng vay phải ra nộp tiền trả nợ vào ngày 31/03/2018 hay 01/04/2018 bạn ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #450755   31/03/2017

    OceanBank viết:

     

    LSTranTrongQui viết:

     

    Chào bạn,

    Tôi thấy nếu thời hạn vay 01 năm, ngày giải ngân là ngày 31/03/2017 thì thời hạn vay của khách hàng sẽ là từ 01/4/2017 đến hết 31/03/2018.

     

     

    Chuẩn thời hạn vay là như thế nhưng vấn đề ở chỗ khách hàng vay phải ra nộp tiền trả nợ vào ngày 31/03/2018 hay 01/04/2018 bạn ạ

    Chào bạn,

    Cho vay đến hết ngày 31/03/2018 thì phải trả chậm nhất là ngày 31/03/2018. Ngày 01/4/2018 mới thanh toán là quá hạn rồi.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    OceanBank (31/03/2017)
  • #450766   31/03/2017

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 2395
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 98 lần
    Moderator

    OceanBank viết:

    Về thời hạn cho vay, tại khoản 8, điều 2 Thông tư 39/2016/TT-NHNN ngày 30/12/2016 có quy định:
    "Thời hạn cho vay là khoảng thời gian được tính từ ngày tiếp theo của ngày tổ chức tín dụng giải ngân vốn vay cho khách hàng cho đến thời điểm khách hàng phải trả hết nợ gốc và lãi tiền vay theo thỏa thuận của tổ chức tín dụng và khách hàng"

    Giả sử, khách hàng giải ngân vào ngày 31/03/2017, khoản vay có thời hạn 1 năm thì:

    - Đối với quy định cũ, ngày khách hàng nộp tiền tất toán là 31/03/2018.

    - Theo thông tư 39 thì ngày khách hàng nộp tiền tất toán là ngày nào (31/03/2018 hay 01/04/2018)?

    Rất mong sự chia sẻ của các bạn dân luật.

    Dear OceanBank!

    Thực tế thì quy định về thời hạn này chỉ nhằm thay đổi về cách tính lãi chứ thời gian thực tế không đổi.

    1627: Thời hạn bằng từ ngày giải ngân đến ngày trả nợ (31/03/2017 đến 31/03/2018)

    39: Thời hạn bằng từ ngày kế tiếp ngày giải ngân đến ngày trả nợ (01/04/2017 đến 31/03/2018)

    Thời hạn này nhằm xác định khoản vay này ngắn hạn, hay  trung và dài hạn. Chứ không phải thời hạn của hợp đồng. Vì thực tế thời hạn của hợp đồng từ 31/03/2017 đến 31/03/2018.

    Tính lãi theo 1627: tính lãi từ ngày 31/03/2017 đến 30/03/2018

    Tính lãi theo 39: tính lãi từ ngày 01/04/2017 đến 31/03/2018

    Nói chung là về cơ bản thì thời hạn khoản vay và số ngày tính lãi sẽ không bị thay đổi mà chỉ thay đổi lại cách tính thôi bạn. Chỉ phải cài đặt lại việc tính lãi của hệ thống core banking.

    Ngoài ra mình cũng xin chia sẻ với bạn về khái niệm 1 năm mà bạn nêu được hiểu như thế nào?

    1 năm = 365 ngày

    1 năm = 366 ngày

    1 năm = 360 ngày

    1 năm = ?

     

     

     

     

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Wizardma vì bài viết hữu ích
    OceanBank (04/04/2017) nguyenly275 (11/04/2017)
  • #450981   04/04/2017

    Wizardma viết:

     

    OceanBank viết:

     

    Về thời hạn cho vay, tại khoản 8, điều 2 Thông tư 39/2016/TT-NHNN ngày 30/12/2016 có quy định:
    "Thời hạn cho vay là khoảng thời gian được tính từ ngày tiếp theo của ngày tổ chức tín dụng giải ngân vốn vay cho khách hàng cho đến thời điểm khách hàng phải trả hết nợ gốc và lãi tiền vay theo thỏa thuận của tổ chức tín dụng và khách hàng"

    Giả sử, khách hàng giải ngân vào ngày 31/03/2017, khoản vay có thời hạn 1 năm thì:

    - Đối với quy định cũ, ngày khách hàng nộp tiền tất toán là 31/03/2018.

    - Theo thông tư 39 thì ngày khách hàng nộp tiền tất toán là ngày nào (31/03/2018 hay 01/04/2018)?

    Rất mong sự chia sẻ của các bạn dân luật.

     

     

    Dear OceanBank!

    Thực tế thì quy định về thời hạn này chỉ nhằm thay đổi về cách tính lãi chứ thời gian thực tế không đổi.

    1627: Thời hạn bằng từ ngày giải ngân đến ngày trả nợ (31/03/2017 đến 31/03/2018)

    39: Thời hạn bằng từ ngày kế tiếp ngày giải ngân đến ngày trả nợ (01/04/2017 đến 31/03/2018)

    Thời hạn này nhằm xác định khoản vay này ngắn hạn, hay  trung và dài hạn. Chứ không phải thời hạn của hợp đồng. Vì thực tế thời hạn của hợp đồng từ 31/03/2017 đến 31/03/2018.

    Tính lãi theo 1627: tính lãi từ ngày 31/03/2017 đến 30/03/2018

    Tính lãi theo 39: tính lãi từ ngày 01/04/2017 đến 31/03/2018

    Nói chung là về cơ bản thì thời hạn khoản vay và số ngày tính lãi sẽ không bị thay đổi mà chỉ thay đổi lại cách tính thôi bạn. Chỉ phải cài đặt lại việc tính lãi của hệ thống core banking.

    Ngoài ra mình cũng xin chia sẻ với bạn về khái niệm 1 năm mà bạn nêu được hiểu như thế nào?

    1 năm = 365 ngày

    1 năm = 366 ngày

    1 năm = 360 ngày

    1 năm = ?

    Như hiện tại thì mình đang bị vướng ở việc xác định thời hạn vay để chốt thời điểm trả nợ với khách hàng chứ không vướng ở việc tính lãi vì theo cách tính 1627 hay 39 đều ra 1 kết quả như nhau. Việc tính lãi là nội bộ của NH thôi, việc thỏa thuận với khách hàng hàng mới là quan trọng.

    Khái niệm 1 năm như mình đang nêu là tính trên số ngày thực tế, có thể là 365 hoặc 366 ngày.

     
    Báo quản trị |  
  • #451023   05/04/2017

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 2395
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 98 lần
    Moderator

    OceanBank viết:

    Như hiện tại thì mình đang bị vướng ở việc xác định thời hạn vay để chốt thời điểm trả nợ với khách hàng chứ không vướng ở việc tính lãi vì theo cách tính 1627 hay 39 đều ra 1 kết quả như nhau. Việc tính lãi là nội bộ của NH thôi, việc thỏa thuận với khách hàng hàng mới là quan trọng.

    Khái niệm 1 năm như mình đang nêu là tính trên số ngày thực tế, có thể là 365 hoặc 366 ngày.

    Dear bạn!

    Vậy theo bạn nếu bạn ký hợp đồng với KH vào ngày 29/02/2014 với kỳ hạn 1 năm thì ngày kết thúc là ngày nào?

    Còn vấn đề bạn đang lăn tăn thì TT 39 quy định rất rõ ràng. Và thông thường thì trong Hợp đồng tín dụng luôn luôn xác định ngày trả nợ cụ thể. Hoặc kèm theo lịch chi tiết trả nợ.

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
  • #451407   11/04/2017

    nguyenly275
    nguyenly275

    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Mình muốn hỏi. Ví dụ mình cho khách hàng vay trung hạn 03 năm. Vay 100tr Ngày ký HĐTD 24/3/2017 thì ngày đến hạn trên hợp đồng tín dụng là 24/3/2020 đúng không? Ngày 27/3/2017 khách hàng nhận nợ 50tr,  thì ngày đến hạn của giấy nhận nợ này cũng là 24/3/2020 đúng ko? Đến ngày 10/4/2017 khách hàng nhận nốt 50tr thì ngày đến hạn cũng phải 24/3/2020 đúng không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #451412   11/04/2017

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 2395
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 98 lần
    Moderator

    nguyenly275 viết:

    Mình muốn hỏi. Ví dụ mình cho khách hàng vay trung hạn 03 năm. Vay 100tr Ngày ký HĐTD 24/3/2017 thì ngày đến hạn trên hợp đồng tín dụng là 24/3/2020 đúng không? Ngày 27/3/2017 khách hàng nhận nợ 50tr,  thì ngày đến hạn của giấy nhận nợ này cũng là 24/3/2020 đúng ko? Đến ngày 10/4/2017 khách hàng nhận nốt 50tr thì ngày đến hạn cũng phải 24/3/2020 đúng không?

    Dear nguyenly275!

    Vì thời hạn cho vay của bạn là trung và dài hạn vì vậy việc xác định ngày đến hạn của bạn tùy bạn thỏa thuận với KH có thể là 24/03/2020 hoặc 25/03/2020 hoặc 23/03/2020. Vì thực tế việc xác định này chỉ để tính ngày trả nợ cuối cùng thôi.

    Còn ngày thực tế giải ngân thì thời hạn còn lại ghi trên khế ước nhận nợ phù hợp với Hợp đồng tín dụng.

    Theo dự thảo mới của NHNN đang xin ý kiến thì đang xác định phù hợp với BLDS về xác định năm.

    1 năm = 365 ngày. (Trường hợp ngày trong năm thực tế là 366 ngày với năm nhuận thì sẽ vẫn xác định là 365 ngày)

    Ví dụ: cho vay từ ngày 01/01/2020 thì đến hạn sẽ là ngày 31/12/2020 chứ không phải ngày 01/01/2021.

    Tuy nhiên trong dự thảo việc xác định 1 tháng có bao nhiêu ngày đang là vấn đề.

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Wizardma vì bài viết hữu ích
    nguyenly275 (12/04/2017)

0 Thành viên đang online
-