DanLuat 2015

Vướng mắc trong quá trình hoạt động kinh doanh xăng dầu

Chủ đề   RSS   
  • #478981 18/12/2017

    Vướng mắc trong quá trình hoạt động kinh doanh xăng dầu

    Chào mọi người.

    Tôi đang kinh doanh mặt hàng xăng, dầu theo hợp đồng nhận quyền bán lẻ từ Petrolimex. Trong quá trình kinh doanh, ngoài nguồn hàng của Petrolimex tôi còn ký hợp đồng mua hàng của một đơn vị là thương nhân phân phối xăng dầu khác để tiêu thụ (vì giá cả hợp lý hơn), chỉ là hợp đồng mua bán xăng dầu bình thường chứ không nhận đại lý hay nhận quyền gì . Tôi muốn hỏi làm như vậy có vi phạm gì không? Nếu có thì quy định tại văn bản nào. 

    Rất mong sự tư vấn của mọi người. Cảm ơn.

     
    736 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #479011   18/12/2017

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7705
    Cảm ơn: 209
    Được cảm ơn 329 lần


    Điều này còn phụ thuộc vào quy định cụ thể của hợp đồng, nếu hợp đồng quy định hoặc có ngụ ý quy định bạn chỉ được bán sản phầm xăng dầu của Petrolimex thì hành vi của bạn sẽ vi phạm hợp đồng.

    Vì bạn chỉ nói là hợp đồng nhân quyền nên t không rõ hình thức hợp đồng là gì: mua bán, đại lý hay đại lý độc quyền hay hợp đồng phân phối; cũng không rõ các vấn đề liên quan đến việc sử dụng nhãn hiệu Petrolimex hay không.

    Cần lưu ý là nếu bạn đang sử dụng nhãn hiệu này trong quá tình buôn bán xăng dầu mà bạn nhập hàng từ một hãng không phải Petrolimex bạn có thể khiên khách hàng nhầm lẫn. Petrolimex có thể khiếu kiện về hành vi lừa dối trong hoạt động kinh doanh (bởi bạn bán hàng không phải của Petrolimex nhưng lại đề biển là xăng dầu của Petrolimex).

    Mong rằng những thông tin này giúp ích được cho bạn.

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    ngocsang242 (19/12/2017)
  • #479076   19/12/2017

    Cảm ơn anlhk33 đã giúp mình ạ. Mình ký hợp đồng nhận quyền bán lẻ xăng dầu theo quy định tại Điều 22 và 23 của Nghị định 83/2014/NĐ-CP ngày 03/9/2014 của Chính phủ quy định về kinh doanh xăng dầu ạ.

    Trong hợp đồng với Petrolimex có quy định là chì được nhận hàng của Petrolimex để bán tại các cửa hàng của đơn vị mình thôi ạ.

    Cho mình hỏi thêm là nếu mình mua hàng bên ngoài để bán tại các cửa hàng có gắn nhãn hiệu của Petrolimex là chỉ vi phạm theo hợp đồng với Petrolimex thôi chứ không có vi phạm pháp luật nào khác đúng không ạ.

    Chân thành cảm ơn anh.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-