vướng mắc sổ đỏ khi mua đất

Chủ đề   RSS   
  • #229292 26/11/2012

    ngocthao208

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vướng mắc sổ đỏ khi mua đất

    luật sư cho toi hoi.

    năm 2011 toi có mua một manh đất có hơp đồng chuyển nhượng và được UBND xã kí . tren hợp đồng yeu cầu bên bán làm sổ dỏ cho tôi và ghi tên tôi trong sổ đỏ đó, nhưng đến năm 2012 thì bên bán mới làm xong sổ cho tôi và sổ lại ghi tên người bán.

    vậy tôi muốn hỏi bây giờ tôi phải làm với cuốn sổ đó? và đất tôi mua năm 2011 nhưng 2012 lại cấp sổ mang tên người bán thì quyền lợi của tôi có làm sao không?

    xin các luật sư cho tôi hướng giải quyết

    tôi xin cảm ơn

     
    4361 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #229298   26/11/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1144 lần


    Chào bạn ! Trường hợp của bạn bạn lưu ý vấn đề sau:

    1./. Do tôi chưa có sổ đỏ của bạn nên về mặt pháp lý rất khó xác định và tư vấn chính xác cho bạn được;

    2./. Về hình thức cấp sổ có hai hình thức:

    2.1./. Văn phòng đăng ký nhà đất hoặc phòng tài nguyên môi trường khi bạn làm thủ tục đăng ký biến động đất (sang tên) sẽ thu hồi sổ cũ và cấp cho bạn sổ mới.

    2.2./. Khi bạn nộp hồ sơ cơ quan trên sẽ thu hồi sổ cũ và đính chính trang số 4 của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với nội dung "đăng ký sang tên cho ông Nguyễn a và bà Trần B theo Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng số ....đất do UBND xã chứng thực ngày...tháng...năm..."

    Về hình thức thì hai loại sổ trên có giá trị pháp lý ngang nhau đều đảm bảo quyền lợi của bạn.

    P/s: Bạn nên xem kỹ lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của bạn nhé!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
  • #229313   26/11/2012

    ngocthao208
    ngocthao208

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    trước khi tôi mua thì đất đó chưa có sổ, mà đến khi tôi mua chủ đất mới làm sổ. vậy khi đó có làm luôn tên tôi được không? 

     
    Báo quản trị |  
  • #229321   26/11/2012

    manh_lawyer
    manh_lawyer
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2011
    Tổng số bài viết (137)
    Số điểm: 877
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 77 lần


    Chào bạn Ngọc Thảo! Vấn đề bạn hỏi tôi xin trả lời bổ sung như sau:

               Thứ nhất: Căn cứ Khoản 1 - Điều 66-NĐ 84/2007/NĐ-CP Hướng dẫn thi hành luật đất đai quy định như sau: "Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2008, người sử dụng đất phải có Giấy chứng nhận mới được thực hiện các quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, tặng cho quyền sử dụng đất, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này". Do vậy, việc chuyển nhượng QSDĐ giữa bạn và chủ đất vào năm 2011 khi chưa được cấp GCNQSDĐ (Sổ đỏ) là không đúng QĐ của pháp luật và không thể làm GCNQSDĐ luôn tên bạn.

            Thứ 2: Cách giải quyết trong trường hợp của bạn bây giờ là yêu cầu chủ sử dụng đất (bên bán) ký lại hợp đồng chuyển nhượng QSDĐ theo quy định của pháp luật và tiến hành thủ tục chuyển nhượng QSDĐ bình thường. Trân trọng!

    Tư vấn pháp luật miễn phí

    Mr: Mạnh

    Tell: 0986.739.919

    Ym: manhlawyer07@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #229325   26/11/2012

    ngocthao208
    ngocthao208

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |