Vướng mắc khi sa thải người lao động tự ý bỏ việc 20 ngày trở lên trong một năm

Chủ đề   RSS   
  • #448568 02/03/2017

    thangtro82

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2011
    Tổng số bài viết (93)
    Số điểm: 1125
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 33 lần


    Vướng mắc khi sa thải người lao động tự ý bỏ việc 20 ngày trở lên trong một năm

    Chào Luật sư

    Theo tôi được biết:
    Tại Khoản 1, Điều 31, Nghị định số 05/2015 có quy định "Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người 20 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng".
    Như vậy Người sử dụng lao động phải đợi đủ 01 năm thì mới có quyền sa thải người lao động.
    Nhưng tại Khoản 1, Điều 124, Bộ Luật lao động năm 2012 lại quy định "Thời hiệu xử lý kỷ luật lao động tối đa là 06 tháng, kể từ ngày xảy ra hành vi vi phạm". Ở đây tôi loại bỏ trường hợp 12 tháng, vì lý do sa thải là tự ý nghỉ việc.

    Vậy Tôi xin hỏi luật sư khi đợi đủ 365 ngày, kể từ ngày vi phạm thì Người sử dụng lao động có được sa thải người lao động không?

    Nếu có thì theo quy định nào?

    Nếu không thì Người sử dụng lao động bị mất quyền sa thải và Người lao động cứ ngang nhiên mà vi phạm.

    Xin trân trọng cảm ơn.

     

     
    2886 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #448909   06/03/2017

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9883)
    Số điểm: 56058
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3706 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bạn đã hiểu không đúng quy định của pháp luật:

    Tại Khoản 1, Điều 31, Nghị định số 05/2015 có quy định:

    "Áp dụng hình thức xử lý kỷ luật sa thải đối với người lao động tự ý bỏ việc 05 ngày làm việc cộng dồn trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc hoặc 20 ngày làm việc cộng đồn trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng".

    Quy định trên được hiểu như sau:

    - Nếu trong phạm vi 30 ngày kể từ ngày đầu tiên người lao động tự ý bỏ việc mà người lao động tự ý bỏ việc cộng dồn lại từ đủ 5 ngày trở lên.

    - Nếu trong phạm vi 365 ngày kể từ ngày đầu tiên người lao động tự ý bỏ việc mà người lao động tự ý bỏ việc cộng dồn lại từ đủ 20 ngày trở lên.

    Thì người lao động có quyền tiến hành xử lý kỷ luật người lao động theo hình thức sa thải.

    Như vậy, mặc dù chưa hết phạm vi 30 ngày nhưng nếu cộng dồn thì người lao động đã tự ý bỏ việc 5 ngày hoặc chưa hết phạm vi 365 ngày nhưng cộng dồn thì người lao động đã tự ý bỏ việc 20 ngày thì có quyền tiến hành xử lý kỷ luật mà không ca62bn đợi đến hết phạm vi thời gian như đã trình bày.

    Như vậy các quy định không có gì mâu thuẫn nhau.

    Thân mến

     

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com