DanLuat 2015

Vướng mắc chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #315205 24/03/2014

    thanhloi31290

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vướng mắc chế độ thai sản

    tôi tên Tính hiện vợ đang mang thai tôi có đóng BHXH nhưng vợ thì không!! hỏi nếu vợ tôi sinh(dự tính khoảng tháng 08/2014 sinh)  tôi có được hưởng chế độ thai sản không? có được hưởng 2 tháng lương không?

     
    1989 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #315216   24/03/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 215 lần


    thanhloi31290 viết:

    tôi tên Tính hiện vợ đang mang thai tôi có đóng BHXH nhưng vợ thì không!! hỏi nếu vợ tôi sinh(dự tính khoảng tháng 08/2014 sinh)  tôi có được hưởng chế độ thai sản không? có được hưởng 2 tháng lương không?

    chào bạn

    cái này mới trên dự án luật còn hiện tại thì chưa có bạn nhé

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #315217   24/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Pháp luật về bảo hiểm xã hội, trong đó có chế độ thai sản được quy định tại khoản 3 Điều 31 Luật BHXH 2006, Khoản 3 Điều 15 Nghị định số 152/2006 hướng dẫn Luật BHXH 2006, Khoản 3 mục 2 phần B thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH thì:

    "Trường hợp chỉ có cha hoặc mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi."

    Quy định này của pháp luật nhằm dự liệu trường hợp xấu nhất có thể xảy ra cho người mẹ khi sinh con, để đảm bảo quyền lợi khi tham gia bảo hiểm xã hội. Theo đó, trong trường hợp nếu chỉ người cha tham gia BHXH, nếu người mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được hưởng chế độ thai  sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi. Mức hưởng chế độ thai sản được tính trên cơ sở mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc của cha.

    Ngoài ra, để được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật, người lao động cần phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con (Khoản 2 Điều 27 Luật BHXH).

    Theo quy định tại Điều 34 Luật BHXH: "Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết khi sinh con thì cha được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con." 

    Như vậy, anh chỉ được hưởng chế độ thai sản khi đáp ứng các điều kiện như trên. Tuy nhiên đó là trong trường hợp xấu nhất, không ai mong muốn.

    Chúc gia đình anh chị hạnh phúc!

    Thân!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    danusa (24/03/2014)

0 Thành viên đang online
-