DanLuat 2015

Vụ việc về thay đổi giới tính và xác định lại giới tính

Chủ đề   RSS   
  • #425212 20/05/2016

    anhlinh898

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:09/11/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vụ việc về thay đổi giới tính và xác định lại giới tính

    Mọi người có thể cho em vĩ dụ cụ thể về việc chuyển đổi giới tính và xác định lại giới tính được k ạ?

     

    Em cảm ơn ạ!

     
    2711 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425230   20/05/2016

    Chào bạn! Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Điều 36 của BLDS 2005 quy định: “Việc xác định lại giới tính của một người được thực hiện trong trường hợp giới tính của người đó bị khuyết tật bẩm sinh hoặc chưa định hình chính xác mà cần có sự can thiệp của y học nhằm xác định rõ về giới tính.

    Như vậy, xác định lại giới tính phải thỏa mãn điều kiện

    -          Bị khuyết tật bẩm sinh về giới tính là những bất thường ở bộ phận sinh dục của một người ngay từ khi mới sinh ra, biểu hiện ở một trong các dạng như nữ lưỡng giới giả nam, nam lưỡng giới giả nữ hoặc lưỡng giới thật hoặc

    -          Giới tính chưa được định hình chính xác là những trường hợp chưa thể phân biệt được một người là nam hay nữ xét cả về bộ phận sinh dục và nhiễm sắc thể giới tính.

    Ví dụ : trường hợp của chị Nguyễn Thị Vân Anh (Thuận Thành, Bắc Ninh), chị có bộ phận sinh dục bên ngoài như người nữ bình thường, được nuôi dạy như nữ. Đến khi dậy thì, ngực phát triển nhưng không có kinh nguyệt. Tuy nhiên khi được làm các xét nghiệm, bác sĩ đã kết luận chị có tinh hoàn nhưng ở trong bụng, không có tử cung và có bộ nhiễm sắc thể XY, là đàn ông nhưng cơ quan sinh dục ngoài không nhạy cảm với testosterone nên không biệt hóa thành dương vật. Ví dụ trên cho thấy chị Vân Anh có đủ điều kiện để xác định lại giới tính cho mình.

    “Chuyển đổi giới tính” và “xác định lại giới tính” là hai khái niệm hoàn toàn khác nhau. Bản thân cụm từ “xác định lại giới tính” nhằm trả lại giới tính thực cho những người bị khuyết tật bẩm sinh về giới tính hoặc giới tính chưa được định hình chính xác đã nói lên rất rõ ràng và là yếu tố để phân biệt với khái niệm “chuyển đổi giới tính” được thực hiện theo ý thích của con người, trái với quy luật của tạo hoá.

    Ví dụ về chuyển đổi giới tính bạn có thể tìm thấy rất nhiều thông tin trên mạng.

    Trân trọng!

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    CTV- Trần Thị Thu Thảo

     

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    anhlinh898 (22/05/2016)