DanLuat 2015

vụ việc lao động

Chủ đề   RSS   
  • #405478 05/11/2015

    Lanhlu291195

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2015
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    vụ việc lao động

    Tháng 5/2014, anh H ký HĐLĐ không xác định thời hạn làm lái xe với công ty ABC. Để ràng buộc anh H trong việc thực hiện hợp đồng và giữ gìn xe, công ty đề nghị ký cam kết đặt cọc cho công ty 50 triệu đồng. Anh H đã đồng ý và ký cam kết này.

    Tháng 7/2014 công ty cử H đi học khóa đào tạo bồi dưỡng nghiệp vụ lái xe tại công ty TOYOTA Việt Nam trong 10 ngày, chi phí hết 5 triệu đồng.Hết khóa học, H được cấp giấy chứng nhận xuất sắc. Sau đó, H tiếp tục làm việc tại công ty. Ngày 1/6/2015, H viết đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động với lý do anh phải chăm mẹ ốm. Trưởng phòng nhân sự đã trao đổi với H về việc công ty yêu cầu nộp số tiền phạt 50 triệu đồng H đã cam kết, hoàn trả chi phí đào tạo bồi dưỡng nghiệp vụ và nộp lại chứng chỉ do cử đi học bằng tiền của công ty. H không có ý kiến gì, song đến ngày 20/7/2015, H chính thức nghỉ việc. Giám đốc công ty ra quyết định yêu cầu H bồi thường và thực hiện các nghĩa vụ như trưởng phòng nhân sự đã trao đổi với H.

    Hỏi:

    1. Công ty yêu cầu H đặt cọc là đúng hay sai? Tại sao 

    2. Việc chấm dứt hợp đồng lao động của H là đúng hay sai? Tại sao? 

    3. Nhận xét về các yêu cầu của công ty khi H chấm dứt hợp đồng lao động

    4. Né không đồng ý với các yêu cầu đòi bồi thường của công ty, h có thể yêu cầu cơ quan nào giải quyết 

     
    3113 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #440126   31/10/2016

    menbean
    menbean

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2016
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 6 lần


    Chào bạn, dựa vào thông tin bạn cung cấp tôi có một vài trao đổi sau:

              1, Theo Điều 20 Luật Lao động 2012 quy định:

    Điều 20. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động

    1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

    2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

    Do đó, công ty yêu cầu H đặt cọc là sai!

                2, H ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn nên theo khoản 3 Điều 37 Luật Lao động năm 2012 quy định:

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    Ngày 1/6/2015 anh H viết đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động, ngày 20/7/2015 H chính thức nghỉ việc => H đã báo trước cho công ty 50 ngày =>  Việc chấm dứt hợp đồng lao động của H là đúng và không cần lý do gì.

                3, Các yêu cầu của công ty là vô lý, không có cơ sở. Vì

    H đã ký hợp đồng lao động không xác định thời hạn và thực hiện đúng quy định về thời gian báo chấm dứt trước theo luật định nên không phải bồi thường chi phí đào tạo hay bất kỳ một khoản tiền nào hết, kể cả chứng chỉ. Trong Luật không hề quy định nghĩa vụ của người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật!

               4, Theo Điều 200 và 201 của Luật Lao động 2012 quy định:

    Điều 200. Cơ quan, cá nhân có thẩm quyền giải quyết tranh chấp lao động cá nhân

    1. Hoà giải viên lao động.

    2. Toà án nhân dân.

    Điều 201. Trình tự, thủ tục hòa giải tranh chấp lao động cá nhân của hòa giải viên lao động

    1. Tranh chấp lao động cá nhân phải thông qua thủ tục hòa giải của hòa giải viên lao động trước khi yêu cầu tòa án giải quyết, trừ các tranh chấp lao động sau đây không bắt buộc phải qua thủ tục hòa giải:

    a) Về xử lý kỷ luật lao động theo hình thức sa thải hoặc tranh chấp về trường hợp bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động;

    b) Về bồi thường thiệt hại, trợ cấp khi chấm dứt hợp đồng lao động;

    c) Giữa người giúp việc gia đình với người sử dụng lao động;

    d) Về bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội, về bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật về bảo hiểm y tế;

    đ) Về bồi thường thiệt hại giữa người lao động với doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp đưa người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng.

    Vì vậy, theo khoản 2 Điều 200 và điểm b khoản 1 Điều 201 thì anh H có thể yêu cầu Tòa án giải quyết nếu không đồng ý với yêu cầu bồi thường thiệt hại của công ty.

    Trên đây là một vài trao đổi với bạn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-