DanLuat 2015

Vụ trẻ sơ sinh rơi từ chung cư cao tầng ở Hà Nội: có phải tội giết hoặc vứt con mới đẻ không?

Chủ đề   RSS   
  • #505188 19/10/2018

    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 3

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 4339
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 57 lần


    Vụ trẻ sơ sinh rơi từ chung cư cao tầng ở Hà Nội: có phải tội giết hoặc vứt con mới đẻ không?

    Như thông tin nhiều báo đã đưa, tối ngày 18/10/2018, tại khu chung cư HH Linh Đàm (Hà Nội), sau khi nghe tiếng hét lớn, nhiều người nhìn thấy một trẻ sơ sinh bị rơi từ tầng cao chung cư xuống sân và tử vong tại chỗ. Vụ việc thương tâm khiến những người chứng kiến không khỏi sốc và bàng hoàng.

    Hiện cơ quan điều tra đã triệu tập những người có liên quan, bao gồm một sản phụ. Từ diễn biến vụ việc này có thể thấy một vài dấu hiệu của tội giết hoặc vứt con mới đẻ theo Điều 124 BLHS 2015. Theo đó:

    - Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà giết con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi, thì bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

    - Người mẹ nào do ảnh hưởng nặng nề của tư tưởng lạc hậu hoặc trong hoàn cảnh khách quan đặc biệt mà vứt bỏ con do mình đẻ ra trong 07 ngày tuổi dẫn đến hậu quả đứa trẻ chết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc bị phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

    Về chủ thể của tội giết con mới đẻ chỉ có thể là người mẹ. Nếu ai khác thực hiện hành vi này thì đó là tội giết gười (Điều 123 BLHS 2015).

    Về hoàn cảnh khách quan đặc biệt: là trường hợp sau khi sinh người mẹ mới có thể lâm vào tình trạng tâm sinh lý không bình thường, không có khả năng để nuôi con mình hoặc trong hoàn cảnh khách quan ngặt nghèo khác.

    Về xác định đâu là con mới đẻ, Điều 124 BLHS 2015 cũng quy định rõ  đứa trẻ mới đẻ bị người mẹ giết hoặc vứt bỏ là đứa trẻ sau khi ra đời dài nhất là 07 ngày. Như vậy, từ ngày thứ 08 trở đi, nếu người mẹ giết con mình thì đây không được coi là giết con mới đẻ.

    Về hành vi khách quan, người mẹ thực hiện một trong 02 hành vi:

    - Hành vi giết như bóp cổ, bóp mũi, bỏ đói cho đến chết,…

    - Hành vi vứt bỏ như bỏ đứa trẻ vào rừng sâu, thùng rác,… dẫn đến chết.

    Hậu quả của hành vi là đứa chết.

    Về yếu tố lỗi: người thực hiện hành vi phạm tội với lỗi cố ý.

    Tuy nhiên trong vụ việc này, vẫn còn nhiều tình tiết chưa được làm rõ như: người ném trẻ sơ sinh có phải là mẹ đứa bé không, đứa bé có phải sinh ra trong vòng 07 ngày hay không, đặc biệt đứa bé đã chết trước khi bị ném hay sau khi bị ném mới chết,… nên việc xác định tội phạm lúc này còn chờ vào kết quả của cơ quan điều tra.

    Theo bạn, hành vi trên có phải tội giết con mới đẻ hay không?

    Cập nhật bởi DuTiepKhac ngày 19/10/2018 03:13:11 CH
     
    752 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn DuTiepKhac vì bài viết hữu ích
    buoncuaanh (22/10/2018) doixuanduong88 (19/10/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #505201   19/10/2018

    kyhuuphat123
    kyhuuphat123
    Top 200
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2010
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 6919
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 26 lần


    Tại sao tội này hình phạt nhẹ quá.

     
    Báo quản trị |  
  • #505242   20/10/2018

    DuTiepKhac
    DuTiepKhac
    Top 150
    Lớp 3

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:21/08/2018
    Tổng số bài viết (345)
    Số điểm: 4339
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 57 lần


    kyhuuphat123 viết:

    Tại sao tội này hình phạt nhẹ quá.

    Vấn đề là không phải hình phạt nặng hay nhẹ, mà là có phạm tội hay không đó bạn. Theo như lời khai mới nhất của người mẹ ném con mình thì chị ta sinh con 1 mình và đứa bé đã chết trước khi bị ném. Như vậy, nếu chết rồi mới ném thì đã không còn là tội giết hoặc vứt con mới đẻ nữa rồi. 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn DuTiepKhac vì bài viết hữu ích
    kyhuuphat123 (20/10/2018)
  • #505254   20/10/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (269)
    Số điểm: 2338
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 33 lần


    Nếu thật sự đứa bé còn sống mà nỡ vứt xuống như vậy thì là hành vi vô nhân tính, đáng bị xã hội lên án. Hình phạt tối đa 3 năm tù là quá nhẹ. Nếu đứa bé chết trước khi chết thì bị truy cứu tội xâm phạm mô mả, thi thể người chết. Cả hai trường hợp hình phạt đều quá nhẹ, đối với hành vi tàn ác và vô nhân tính như vậy.

     
    Báo quản trị |  
  • #505258   20/10/2018

    Trước hết về mặt pháp lý theo tôi nữ sinh này đã phạm tội theo quy định của pháp luật hình sự năm 2015. Tuy nhiên, để xác định nữ sinh này có hành vi giết đứa trẻ lúc còn sống hay đứa trẻ đã chết thì phải có kết luận của cơ quan điều tra. Mặt khác, theo thông tin ban đầu thì nữ sinh này sống cùng 2 người khác trong căn hộ.

    Vì vậy, muốn xác định được hành vi trên thì cần có lời khai của hai người sống cùng căn hộ với nữ sinh này. Mặt khác,cần xác định nữ sinh này có bị bệnh lý vì về tâm thần hay không hoặc có sử dụng ma túy không. 

    Nếu xét về đạo đức xã hội thì việc cô gái này có hành vi vút bỏ con mình là vô nhân đạo cần được lên án. Về pháp lý cần có bản án thích đáng nhằm răn đe cho những kẻ không biết tôn trọng tín mạng người khác.

     
    Báo quản trị |  
  • #505276   21/10/2018

    mongtho83
    mongtho83
    Top 500
    Female


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/02/2017
    Tổng số bài viết (262)
    Số điểm: 1915
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 40 lần


    Trường hợp giết con mới đẻ là trường hợp giết người có tình tiết giảm nhẹ trách nhiệm hình sự đặc biệt, vì hành vi giết người là do hoàn cảnh đặc biệt đưa lại. Hơn nữa, người phạm tội đã thực hiện trong trạng thái tâm sinh lý không bình thường, khả năng nhận thức hạn chế. Người phạm tội này bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

     

     
    Báo quản trị |  
  • #505302   21/10/2018

    tientaetae
    tientaetae
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2018
    Tổng số bài viết (269)
    Số điểm: 2338
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 33 lần


    Đúng vậy, lúc đó chỉ bị truy cứu tội xâm phạm mồ mả, thi thể người chết thôi. Còn tội giết con mới đẻ chỉ khi hành vi ném xuống là nguyên nhân trực tiếp gây nên cái chết của đứa trẻ.

     
    Báo quản trị |  
  • #505319   22/10/2018

    Theo quan điểm của mình việc định tội danh cho bà mẹ này còn phải dựa trên nhiều yếu tố. Thứ nhất, cần xác định rõ đứa bé chết trước hay sau khi người mẹ ném xuống sân chung cư để xác định tội danh. Nếu sinh đứa bé ra còn sống nhưng người mẹ ném xuống sân dẫn đến đứa bé chết người mẹ sẽ có thể bị truy tố tội giết hoặc vứt con mới đẻ theo điều 124 BLHS 2015. Còn trường hợp cháu bé sinh ra đã chết nhưng do sợ hãi mà người mẹ ném đứa bé xuống sân thì lúc đó hành vi này có thể xếp vào tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt theo điều 319 BLHS 2015 chứ không xét vào tội giết hoặc vứt con mới đẻ được. Ngoài ra, việc xác định chủ thể của tội phạm cũng rất quan trọng. Nếu không phải người mẹ mà một người khác ném đứa bé xuống dẫn đến đứa bé chết thì có thể cấu thành tội danh giết người theo Điều 123 BLHS 2015.

    Điều 319. Tội xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt

    1. Người nào đào, phá mồ mả, chiếm đoạt những đồ vật để ở trong mộ, trên mộ hoặc có hành vi khác xâm phạm thi thể, mồ mả, hài cốt, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 02 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 02 năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    b) Chiếm đoạt hoặc hủy hoại vật có giá trị lịch sử, văn hóa;

    c) Vì động cơ đê hèn;

    d) Chiếm đoạt bộ phận thi thể, hài cốt.

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuongkp2708 vì bài viết hữu ích
    AnCTU (22/10/2018)
  • #505356   22/10/2018

    Theo mình thấy thì các tình tiết chưa rõ ràng nên chưa thể xác định nữ sinh này có phạm tội Giết con hoặc vứt con mới đẻ theo quy định của BLHS 2015 hay không. Và dù có hay không bị truy tố thì hành vi của nữ sinh này là quá nhẫn tâm và tàn ác. Pháp luật nên có những chế tài khác để xử lí những trường hợp như thế này.

     
    Báo quản trị |  
  • #505368   22/10/2018

    DT_DA
    DT_DA
    Top 100
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 13187
    Cảm ơn: 259
    Được cảm ơn 261 lần


    Nhưng theo mình thì nếu đứa con của bạn này sinh ra nếu còn sống mà cố tình giết rồi vứt xuống hoặc còn sống nhưng vứt xuống để giết thì mới phạm tội Giết con mới đẻ, nhưng nếu đứa trẻ đã chết mà vứt đi như vậy thì đáng tội gì, xúc phạm xác chết ak hay hành vi man rợ lên xác chết. Điều này còn tuỳ thuộc vào tâm lý và hoàn cảnh trong thời gian đó của người mẹ, để có thể định tội được. Tuy nhiên thì lỗi phần lớn do người mẹ và lối sống buông thả và không bả vệ bản thân dẫn đến hệ luỵ là mất đi một sinh linh bé nhỏ của mình.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-