DanLuat 2015

vu khống phá hoại hạnh phúc gia đình người khác?

Chủ đề   RSS   
  • #206820 12/08/2012

    haininh118

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    vu khống phá hoại hạnh phúc gia đình người khác?

    mong mọi người lắng nghe và cho ý kiến.

    sự việc như thế này ạ:

    bữa hôm có một ông hàng xóm sang chơi, ngồi nói chuyện với ba em và mấy ông hàng xóm. chẳng may mẹ e lại nghe được câu chuyện về một cái chị kia đã có chồng lằng nhăng ngoại tình gì đó. sau đó mẹ e lại đi kể chuyện này cho một cô cũng khá thân với gia đình, nhưng cô này lại đi kể lại với cái chị kia. nói mẹ em nói chị đó ngoài tình...

    vậy là cái chị đó gọi điện đòi làm lớn chuyện với mẹ em, gửi đơn tới đơn vị mẹ e đang công tác(mẹ e làm công nhân của một công ty quốc phòng nên chế độ quản lí có hơi khác) , tới hội phụ nữ thôn nói mẹ em vu khống phá hoại hạnh phúc gia đình người khác.

    trước đó đơn vị cũng gọi hai người xuống giảng hòa, mẹ e có nói là nghe được từ ông hàng xóm kia. họ có gọi ông ta xuống nhưng ông ta chối. sau đó mẹ e phải xin lỗi chị kia.

    nhưng bây giờ chị kia lại nhất quyết đòi làm lớn chuyện! em thì không nghĩ chuyện sẽ lớn nhưng thấy mẹ cứ lo nên e lên đây hỏi mọi người ai biết có thể giải thích giùm em.

    như thế mẹ e có phạm tội phá hoại hạnh phúc gia đình người khác hay đặt điều làm tổn hại danh dự người khác không? và cho e biết khung hình phạt của 2 tội này luôn ạ.

    đồng thời mọi người có thể góp ý giúp em hướng giải quyết như thế nào cho ổn thỏa.

    em xin chân thành cảm ơn!

     
    7638 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #206834   12/08/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào

    Với những tình tiết bạn nêu, thì mẹ bạn chưa tới mức phải truy cứu trách nhiệm hình sự, nghĩa là mẹ bạn chưa phạm 1 tội quy định trong Bộ luật hình sự.

    Thật ra trong cuộc sống, con người ta hay người này nói về người kia, đánh giá về người kia một cách không có cơ sở, điều đó là không nên. Vụ việc trên mẹ bạn nên công khai xin lỗi, nếu bên kia nhất định làm lớn chuyện và có căn cứ cho rằng mẹ bạn xúc phạm đến danh dự, nhân phẩm của người đó, thì có thể mẹ bạn bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 73/2010/NĐ-CP:

    Điều 7. Hành vi vi phạm trật tự công cộng

    1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

    a) Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

    Tuy nhiên, mẹ bạn không nên lo lắng, sự việc không đến mức nghiêm trọng, và nên rút kinh nghiệm trong cuộc sống để gắn tình đoàn kết giữa người với người hơn "nên phát huy cái tốt, cái xấu thì nên loại bỏ" nhằm tiến tới một xã hội bình yên - hạnh phúc!

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    haininh118 (12/08/2012)
  • #206840   12/08/2012

    haininh118
    haininh118

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    em chân thành cảm ơn vì đã giúp cho mẹ em bớt lo lắng phần nào.

    e có nói mẹ e làm cho một công ty quốc phòng nên chịu sự quản lí của công ty đó bây giờ mẹ e đang sợ sẽ đưa lên công ty và sẽ bị đuổi việc. mọi người có thể tư vấn về vấn đề này không ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #206847   12/08/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào em!

    Sự việc trên không đến mức nghiêm trọng mà ảnh hưởng đến công việc của mẹ em. Em nói với mẹ em rằng cứ yên tâm công tác, và trình bày sự thật, công khai xin lỗi người ta là được rồi em à.

    Công ty không thể đuổi việc em vì 1 lý do đó, nên mẹ em đừng quá lo lắng.

    Chúc em và gia đình vui vẻ!

     

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    haininh118 (13/08/2012)
  • #207007   13/08/2012

    haininh118
    haininh118

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/08/2012
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn anh duy rất nhiều ạ! 

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-