DanLuat 2015

VPLS có phải nộp phí môn bài không nhỉ?

Chủ đề   RSS   
  • #438192 11/10/2016

    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (196)
    Số điểm: 2400
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 99 lần
    Moderator

    VPLS có phải nộp phí môn bài không nhỉ?

    Kính gửi các bác!

    Theo Nghị định số 139/2016/NĐ-CP Quy định về lệ phí môn bài.

    Các bác cho em hỏi

    Các đối tượng sau có phải nộp lệ phí môn bài không?

    Trường học, cơ sở giáo dục tư thục như trung tâm tin học, ngoại ngữ, mầm non tư thục

    Bệnh viện, phòng khám bệnh...

    Văn phòng luật sư, văn phòng công chứng, trung tâm trọng tài tài...

    Cập nhật bởi Wizardma ngày 11/10/2016 10:59:24 SA

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    2293 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #438237   11/10/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn, bạn đã nêu nghị định ra rồi thì bạn cứ tham khảo điều 2 điều 3 nghị định này là ra thôi, tôi thấy những đối tượng bạn nêu ra đã rõ ràng là phải nộp thuế rồi.

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #438239   11/10/2016

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (196)
    Số điểm: 2400
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 99 lần
    Moderator

    ta.luatsaoviet viết:

    Chào bạn, bạn đã nêu nghị định ra rồi thì bạn cứ tham khảo điều 2 điều 3 nghị định này là ra thôi, tôi thấy những đối tượng bạn nêu ra đã rõ ràng là phải nộp thuế rồi.

    Dear ta.luatsaoviet

    Nếu mà đã rõ thì mình viết bài trao đổi với mọi người làm gì?

    Điều 2. Người nộp lệ phí môn bài

    Người nộp lệ phí môn bài là tổ chức, cá nhân hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ, trừ trường hợp quy định tại Điều 3 Nghị định này, bao gồm:

    1. Doanh nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.

    2. Tổ chức được thành lập theo Luật hợp tác xã.

    3. Đơn vị sự nghiệp được thành lập theo quy định của pháp luật.

    4. Tổ chức kinh tế của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân.

    5. Tổ chức khác hoạt động sản xuất, kinh doanh.

    6. Chi nhánh, văn phòng đại diện và địa điểm kinh doanh của các tổ chức quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4 và 5 Điều này (nếu có).

    7. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh.

    Điều 3. Miễn lệ phí môn bài

    Các trường hợp được miễn lệ phí môn bài, gồm:

    1. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh có doanh thu hàng năm từ 100 triệu đồng trở xuống.

    2. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình hoạt động sản xuất, kinh doanh không thường xuyên; không có địa điểm cố định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính.

    3. Cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình sản xuất muối.

    4. Tổ chức, cá nhân, nhóm cá nhân, hộ gia đình nuôi trồng, đánh bắt thủy, hải sản và dịch vụ hậu cần nghề cá.

    5. Điểm bưu điện văn hóa xã; cơ quan báo chí (báo in, báo nói, báo hình, báo điện tử).

    6. Chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của hợp tác xã hoạt động dịch vụ kỹ thuật trực tiếp phục vụ sản xuất nông nghiệp.

    7. Quỹ tín dụng nhân dân xã; hợp tác xã chuyên kinh doanh dịch vụ phục vụ sản xuất nông nghiệp; chi nhánh, văn phòng đại diện, địa điểm kinh doanh của hợp tác xã và của doanh nghiệp tư nhân kinh doanh tại địa bàn miền núi. Địa bàn miền núi được xác định theo quy định của Ủy ban Dân tộc.

    Những trường hợp mình nêu ở đây đều không thuộc trường hợp nào quy định tại Điều 2 bạn nhé và cũng không thuộc trường hợp kinh doanh hàng hóa, dịch vụ.

    Bạn lưu ý nhé Điều 2 là Những người nộp phí, Điều 3 là những người nộp nhưng được miễn. Vậy những trường hợp mình nêu có phải là không thuộc trường hợp người nộp phí không?

    Vì Nghị Định chưa có hiệu lực và chưa có Thông tư của BTC hướng dẫn vì vậy mình muốn nghe quan điểm của mọi người và phân tích lý do.

     

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
  • #438314   12/10/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 296 lần


    Chào bạn :
    Những trường hợp bạn nêu đều nằm trong khoản 2 nhé, bạn chắc cũng đã đọc và tìm hiểu qua những khái niệm như đơn vị sự nghiệp công lập; tổ chức chính trị- xã hội; tổ chức xã hội,…
    1. Đơn vị sự nghiệp công lập
    Là tổ chức do cơ quan có thẩm quyền của Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội thành lập theo quy định của pháp luật, có tư cách pháp nhân, cung cấp dịch vụ công, phục vụ quản lý nhà nước.
    Đơn vị sự nghiệp công lập gồm:
    - Đơn vị sự nghiệp công lập được giao quyền tự chủ hoàn toàn về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy, nhân sự (sau đây gọi là đơn vị sự nghiệp công lập được giao quyền tự chủ).
    - Đơn vị sự nghiệp công lập chưa được giao quyền tự chủ hoàn toàn về thực hiện nhiệm vụ, tài chính, tổ chức bộ máy, nhân sự.
    Chủ yếu là các Viện nghiên cứu, Bệnh viện, Trường học….trực thuộc cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
    4. Tổ chức xã hội – nghề nghiệp
    Là loại tổ chức do cơ quan Nhà nước thành lập, nhằm hỗ trợ nhà nước giải quyết một số vấn đề trong xã hội.
    Ví dụ:
    - Trung tâm Trọng tài.
    - Đoàn Luật sư…
    5. Tổ chức xã hội
    Là tổ chức gồm những thành viên có chung khuynh hướng phục vụ cho một lợi ích nhất định của cộng đồng, mang mục đích phi lợi nhuận.
    Ví dụ:
    - Hội Chữ thập đỏ Việt Nam.
    - Hội từ thiện…

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
  • #438341   12/10/2016

    Wizardma
    Wizardma
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/07/2015
    Tổng số bài viết (196)
    Số điểm: 2400
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 99 lần
    Moderator

    Bạn ta.luatsaoviet

    Hình như không đọc kỹ văn bản thì phải

    Những đơn vị mình đề cập đều không phải đơn vị sự nghiệp "công lập" và mình cũng không trao đổi về "đơn vị sự nghiệp công lập" và Nghị định cũng không đề cập tới bất kỳ đối tượng nào là "đơn vị sự nghiệp công lập". Và cũng xin thưa với bạn là các tổ chức sự nghiệp công lập mình cũng chưa thấy bất kỳ tổ chức nào đóng "thuế môn bài" cả bạn nhé. Cơ quan thuế cũng chưa bao giờ xử phạt bất kỳ đơn vị nào về vấn đề này.

    Còn nếu bạn nhắc đến Khoản 4 Điều 2 thì mình xin lưu ý là "Tổ chức kinh tế" của các tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp, đơn vị vũ trang nhân dân. Chứ không phải bản thân các tổ chức này.

    Nếu bạn muốn làm rõ thì xin hãy phân loại những tổ chức mà mình nêu vào loại tổ chức mà bạn cho là phải chịu phí, lập luận và cùng trao đổi nhé.

    Ở đây vì có sự thay đổi từ "Thuế môn bài" thành "Phí môn bài" đồng thời Nghị Định để mở cho TT hướng dẫn nên mình mới trao đổi với mọi người để dự đoán các quy định cho TT hướng dẫn.

    Luật sư - Trọng tài viên

    Nguyễn Ngọc Anh

    Email: ngocanhlawyer@gmail.com

    Mobile: 0982502577

     
    Báo quản trị |  
  • #438347   12/10/2016

    VinhQuangLaw
    VinhQuangLaw
    Top 500
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2014
    Tổng số bài viết (250)
    Số điểm: 2554
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 137 lần
    Moderator

    Một câu hỏi lớn không lời đáp 

    Cho đến bây giờ mặt vẫn chau 

    Luật sư Thái Nguyên - Lh: 091.663.2282 | vinhquang.law@gmail.com | 272 Phan Đình Phùng, Tp Thái Nguyên

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-