DanLuat 2015

Vốn thực góp nhỏ hơn so với ĐKKD

Chủ đề   RSS   
  • #51546 07/05/2010

    thuyly89

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/04/2010
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vốn thực góp nhỏ hơn so với ĐKKD

    Có quy định nào về thời hạn góp vốn trong cty TNHH 2 TV trở lên k?
     
    8592 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #52063   21/05/2010

    hongoctu
    hongoctu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2009
    Tổng số bài viết (29)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    thời hạn góp vốn

    Bạn tham khảo Điều 39 Luật Doanh nghiệp 2005 việc thực hiện góp vốn theo luật doanh nghiệp và một số vấn đề phát sinh liên quan đến thực hiện góp vốn.

    Điều 39 Luật Doanh nghiệp 2005. Thực hiện góp vốn và cấp giấy chứng nhận phần
    vốn góp

    1. Thành viên phải góp vốn đầy đủ và đúng hạn bằng loại tài sản góp vốn như đã cam kết. Trường hợp thành viên thay đổi loại tài sản góp vốn đã cam kết thì phải được sự nhất trí của các thành viên còn lại; công ty thông báo bằng văn bản nội dung thay đổi đó đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày chấp thuận sự thay đổi.

    Người đại diện theo pháp luật của công ty phải thông báo bằng văn bản tiến độ góp vốn đăng ký đến cơ quan đăng ký kinh doanh trong thời hạn mười lăm ngày, kể từ ngày cam kết góp vốn và phải chịu trách nhiệm cá nhân về các thiệt hại cho công ty và người khác do thông báo chậm trễ hoặc thông báo không chính xác, không trung thực, không đầy đủ.

    2. Trường hợp có thành viên không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được coi là nợ của thành viên đó đối với công ty; thành viên đó phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại phát sinh do không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết.

    3. Sau thời hạn cam kết lần cuối mà vẫn có thành viên chưa góp đủ số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp được xử lý theo một trong các cách sau đây:

    a) Một hoặc một số thành viên nhận góp đủ số vốn chưa góp;

    b) Huy động người khác cùng góp vốn vào công ty;

    c) Các thành viên còn lại góp đủ số vốn chưa góp theo tỷ lệ phần vốn góp của họ trong vốn điều lệ công ty.

    Sau khi số vốn còn lại được góp đủ theo quy định tại khoản này, thành viên chưa góp vốn theo cam kết đương nhiên không còn là thành viên của công ty và công ty phải đăng ký thay đổi nội dung đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật này. 

    Ta có thể đứng yên giữa dòng nước chảy xiết, nhưng không thể đứng yên giữa dòng đời xuôi ngược

     
    Báo quản trị |  
  • #55693   01/07/2010

    vu07
    vu07

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/08/2009
    Tổng số bài viết (62)
    Số điểm: 1374
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Pháp luật không quy định, khống chế thời hạn góp vốn trong Cty TNHH 2 TV trở lên mà việc này sẽ để các thành viên chủ động kiểm soát.
     
    Báo quản trị |  
  • #56131   07/07/2010

    Trust_link
    Trust_link

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Thực tế khi nộp hồ sơ đăng ký thành lập doanh nghiệp thì Sở kế hoạch và đầu tư luôn yêu cầu 1 mốc thời gian cụ thể về thời điểm góp vốn của các thành viên. Tuy nhiên, tôi cũng có 1 băn khoăn là khi các thành viên thỏa thuận góp nhiều lần, trong 1 khoảng thời gian khá dài thì thực tế Sở kế hoạch và đầu tư có căn cứ nào để từ chối hồ sơ không? Mong các bạn nào đã có kinh nghiệm trong lĩnh vực này cùng nhau chia sẻ. Thanks.
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-