Vốn pháp định công ty môi giới bất động sản?

Chủ đề   RSS   
  • #531593 28/10/2019

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (114)
    Số điểm: 3099
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 39 lần


    Vốn pháp định công ty môi giới bất động sản?

    Công ty chuyên môi giới bất động sản, vốn điều lệ 500 triệu có vấn đề gì không? Hay bắt buộc phải có vốn 20 tỷ?
     
    486 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531597   28/10/2019

    thuylinh2311
    thuylinh2311
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2017
    Tổng số bài viết (920)
    Số điểm: 9451
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 140 lần


    Đối với doanh nghiệp môi giới (thuộc kinh doanh dịch vụ bất động sản) thì không yêu cầu vốn pháp định phải tối thiểu là 20 tỳ. Nội dung này bạn xem tại khoản Điều 3 Nghị định 76/2015/NĐ-CP sẽ thấy rõ. Theo đó tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản phải thành lập doanh nghiệp theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp hoặc hợp tác xã theo quy định của pháp luật về hợp tác xã (sau đây gọi chung là doanh nghiệp) và phải có vốn pháp định không được thấp hơn 20 tỷ đồng, trừ các trường hợp sau:
     
    - Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên quy định tại Điều 5 Nghị định này;
     
    - Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ bất động sản quy định tại Chương IV Luật Kinh doanh bất động sản.
    Cập nhật bởi thuylinh2311 ngày 28/10/2019 05:47:23 CH
     
    Báo quản trị |