Vốn nhà nước trong công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #354989 07/11/2014

    nhanngd

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/10/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 111
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Vốn nhà nước trong công ty cổ phần

    Chào Luật sư,

    Công ty tôi đang làm việc là công ty cổ phần. Cổ đông chi phối chiếm 60% vốn Điều lệ của công ty tôi là một Công ty TNHH MTV vốn nhà nước 100%. Phần vốn còn lại do các cổ đông khác nắm giữ.

    XIn hỏi là công ty tôi có phải là Công ty cổ phần vốn nhà nước không?

    Kính mong sớm nhận được trả lời của Luật sư.

    Trân trọng.

     
    9424 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #355510   10/11/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1263 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại Khoản 2  Điều 3 Luật doanh nghiệp nhà nước thì Công ty cổ phần nhà nước là công ty cổ phần mà toàn bộ cổ đông là các công ty nhà nước hoặc tổ chức được Nhà nước uỷ quyền góp vốn, được tổ chức và hoạt động theo quy định của Luật doanh nghiệp.

    Do vậy, công ty của bạn không phải là doanh nghiệp nhà nước mà là Doanh nghiệp có cổ phần chi phối của Nhà nước (cổ phần của Nhà nước chiếm trên 50% vốn điều lệ).

    Trân trọng! 

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #355826   12/11/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Tôi thì chưa nghe khái niệm công ty cổ phần vốn nhà nước được định nghĩa là gì? như bạn nêu các thông tin tôi hiểu:

    Công ty của bạn là Công ty Cổ phần hoạt động theo luật doanh nghiệp, có thể công ty của bạn trước đây là công ty nhà nước đã được cổ phần hóa nhưng nhà nước vẫn nắm giữ cổ phần chi phối là trên 51% và đương nhiên đây là công ty con của Công ty TNHH 1 TV

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #356458   14/11/2014

    trantuan61
    trantuan61

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (37)
    Số điểm: 260
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 6 lần


    - Doanh nghiệp bạn đang làm việc là doanh nghiệp cổ phần có 60% cổ phần sở hữu nhà nước theo Khoản 18, Điều 4 Luật doanh nghiệp.

     

    - Doanh nghiệp này  là doanh nghiệp nhà nước theo Khoản 22, Điều 4 Luật doanh nghiệp.

     

    Vì việc xác định là doanh nghiệp nhà nước để áp dụng thực hiện các chính sách, quy định bắt buộc đối với doanh nghiệp nhà nước nên tôi đính chính lại để tránh hiểu lầm của bạn luật sư trả lời ở trên.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trantuan61 vì bài viết hữu ích
    hungtrangnongcong (16/11/2014)
  • #361398   08/12/2014

    eoep78
    eoep78

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:01/05/2014
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Chào bạn,

    @ Ls. Nguyễn Huy Long: Không hiểu bạn trích dẫn Luật doanh nghiệp Nhà nước nào? Luật Doanh nghiệp Nhà nước năm 2003 đã hết hiệu lực sau khi Luật Doanh nghiệp 2005 ra đời.

    Tại thời điểm hiện tại, theo quy định tại Điều 4, Luật Doanh nghiệp 2005, Doanh nghiệp nhà nước là doanh nghiệp trong đó Nhà nước sở hữu trên 50% vốn điều lệ.Doanh nghiệp nhà nước là doanh nghiệp trong đó Nhà nước sở hữu trên 50% vốn điều lệ.

    Như vậy, công ty của ban là Doanh nghiệp Nhà nước, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp và các pháp luật khác có liên quan đối với việc quản lý phần vốn Nhà nước. 

    Bạn hết sức lưu ý đến việc thực hiện các hoạt động đầu tư, đấu thầu, vay vốn cũng như mua, bán tài sản trong doanh nghiệp vì có rất nhiều quy định điều chỉnh hoạt động của các doanh nghiệp nhà nước trong những lĩnh vực này.

    Luật sư Anna Nguyễn

    DST Law firm

    Define Success Together.

     

    Trân trọng 

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn eoep78 vì bài viết hữu ích
    queluatb (26/04/2017)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com