DanLuat 2015

Vốn góp của Cổ đông sáng lập do Cổ đông sáng lập khác nộp thay

Chủ đề   RSS   
  • #153069 06/12/2011

    minhtam2007

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vốn góp của Cổ đông sáng lập do Cổ đông sáng lập khác nộp thay

     

    Xin hỏi luật sư tình huống như sau :
    Công ty chúng tôi đang chuẩn bị thành lập Công ty cổ phần có vốn đầu tư nước ngoài (gồm ba cổ đông sáng lập trong đó có 1 cổ đông là Doanh nghiệp Nước ngoài- 1 cổ đông là Doanh nghiệp trong nước và 1 cổ đông là cá nhân trong nước). 
    Trong đó :
    Doanh nghiệp trong nước chiếm 40% cổ phần
    Doanh nghiệp Nước ngoài chiếm 55% cổ phần
    Cá nhân trong nước chiếm 5% cổ phần
    Do có mối quan hệ nên cổ đông là Doanh nghiệp Nước ngoài (55%) cam kết nộp thay vốn điều lệ cho cổ đông cá nhân trong nước (5%). Cam kết này được ghi cụ thể trên Hợp đồng hợp tác liên doanh và Điều lệ Công ty. Vậy điều này có phù hợp với Luật doanh nghiệp hiện hành hay không?

     
    3531 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #154268   10/12/2011

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1324 lần


    Khi góp vốn để thành lập doanh nghiệp liên doanh thì theo quy định Nghị định 24/2000/NĐ-CP ngày 31/07/2000 có quy định như sau:


    Điều 14. Vốn pháp định của Doanh nghiệp liên doanh

    1. Vốn pháp định của Doanh nghiệp liên doanh ít nhất phải bằng 30% vốn đầu tư. Đối với các dự án xây dựng công trình kết cấu hạ tầng, dự án đầu tư vào địa bàn khuyến khích đầu tư, dự án trồng rừng, dự án có quy mô lớn, tỷ lệ này có thể thấp hơn, nhưng không dưới 20% vốn đầu tư và phải được Cơ quan cấp Giấy phép đầu tư chấp thuận.

    2. Tỷ lệ góp vốn của Bên hoặc các Bên liên doanh nước ngoài do các Bên liên doanh thoả thuận, nhưng không được thấp hơn 30% vốn pháp định của Doanh nghiệp liên doanh. Căn cứ vào lĩnh vực kinh doanh, công nghệ, thị trường, hiệu quả kinh doanh và các lợi ích kinh tế - xã hội khác của dự án, Cơ quan cấp Giấy phép đầu tư có thể xem xét cho phép Bên liên doanh nước ngoài có tỷ lệ góp vốn thấp hơn, nhưng không dưới 20% vốn pháp định.

    Trường hợp thành lập Doanh nghiệp liên doanh mới, tỷ lệ góp vốn pháp định của các Nhà đầu tư nước ngoài phải bảo đảm điều kiện nêu trên.

    3. Đối với những dự án quan trọng theo quy định của Chính phủ, khi ký kết Hợp đồng liên doanh, các Bên liên doanh thoả thuận việc tăng tỷ lệ góp vốn của Bên Việt Nam trong vốn pháp định của Doanh nghiệp liên doanh.


    Luật đầu tư năm 2005 và Nghị định 108/2006/ NĐ-CP không co điều khoản nào quy định mức vốn tối thiểu hoặc tối đa của bên nước ngoài đầu tư vào VN dưới hình thức cty liên doanh.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #154532   12/12/2011

    minh25252001
    minh25252001
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/09/2010
    Tổng số bài viết (120)
    Số điểm: 2217
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 17 lần


    Vị LS này tư vấn theo kiểu mời gọi, đọc bài tư vấn như thế thì không nên tư vấn.
    Muốn người ta liên hệ tư vấn với mình luôn thì ghi thẳng ra luôn đi, làm cho Thành viên phí thời gian đọc

    Luật sư Đoàn Minh Quân

    0903455478

     
    Báo quản trị |  
  • #154741   13/12/2011

    minhtam2007
    minhtam2007

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/11/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cám ơn LS Nguyễn Trường Hồ đã trả lời.
    Nhưng rất tiếc LS lại trả lời không đúng trọng tâm. Điều tôi quan tâm là số cổ đông sáng lập tối thiểu để thành lập công ty cổ phần là 3. Trong tình huống của công ty tôi thì có 1 cổ đông sáng lập là doanh nghiệp Nước ngoài cam kết góp 5% vốn điều lệ thay cho 1 cá nhân là cổ đông sáng lập là cá nhân trong nước. Điều này có vi phạm Luật doanh nghiệp hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #154763   13/12/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6836)
    Số điểm: 76358
    Cảm ơn: 1954
    Được cảm ơn 3710 lần


    minhtam2007 viết:

    Cám ơn LS Nguyễn Trường Hồ đã trả lời.
    Nhưng rất tiếc LS lại trả lời không đúng trọng tâm. Điều tôi quan tâm là số cổ đông sáng lập tối thiểu để thành lập công ty cổ phần là 3. Trong tình huống của công ty tôi thì có 1 cổ đông sáng lập là doanh nghiệp Nước ngoài cam kết góp 5% vốn điều lệ thay cho 1 cá nhân là cổ đông sáng lập là cá nhân trong nước. Điều này có vi phạm Luật doanh nghiệp hay không?


    Chào anh minhtam!
    Em xin có ý kiến thế này, để thảo luận cùng anh thôi!
    Trước hết, với câu hỏi này, em nghĩ vấn đề tỷ lệ vốn góp của DNNN đã phù hợp theo quy định (ngành nghề, lĩnh vực)?! Nên em không quan tâm. Chỉ tập trung câu hỏi của anh.
    Theo em, pháp luật không cấm việc nộp thay, hay nói theo Luật Dân sự là bảo lãnh. Cần chú ý là việc nộp thay (bảo lãnh) và góp vốn thành lập công ty là 2 mối quan hệ hoàn toàn khác nhau.
    Quy định của pháp luật về góp vốn thành lập công ty cổ phần:

    Trường hợp có cổ đông sáng lập không thanh toán đủ số cổ phần đã đăng ký mua thì số cổ phần chưa góp đủ đó của cổ đông sáng lập được xử lý theo một trong các cách sau đây:

    a) Các cổ đông sáng lập còn lại góp đủ số cổ phần đó theo tỷ lệ sở hữu cổ phần của họ trong công ty;

    b) Một hoặc một số cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó;

    c) Huy động người khác không phải là cổ đông sáng lập nhận góp đủ số cổ phần đó; người nhận góp vốn đó đương nhiên trở thành cổ đông sáng lập của công ty. Trong trường hợp này, cổ đông sáng lập chưa góp cổ phần theo đăng ký đương nhiên không còn là cổ đông của công ty.

    Khi số cổ phần đăng ký góp của các cổ đông sáng lập chưa được góp đủ thì các cổ đông sáng lập cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị số cổ phần chưa góp đủ đó.

    Tức là khi cổ đông sáng lập không góp đủ, được thực hiện một trong 3 cách, và cách của Công ty anh chọn là cách b) (màu đỏ). Nhưng nếu theo cách này sẽ làm giảm thành viên và phải chuyển qua công ty TNHH.
    Vì thế, em xin nêu quan điểm của mình: cam kết đó không trái luật. Có thể lập thành văn bản/hợp đồng riêng nhưng không nên đưa vào điều lệ công ty. Vì đây là 2 mối quan hệ khác nhau.
    Xin được anh và các anh chị luật sư góp ý thêm.
    Chúc anh thành công.
    Trân trọng./.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
  • #155051   14/12/2011

    LS_NguyenAnBinh
    LS_NguyenAnBinh
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/04/2008
    Tổng số bài viết (1334)
    Số điểm: 9498
    Cảm ơn: 49
    Được cảm ơn 422 lần
    Lawyer

    Câu hỏi này có gửi cho tôi, chưa kịp trả lời thì thấy .. đi rồi. 

    Theo tôi, đây là sự thỏa thuận của các cổ đông và pháp luật tôn trọng những thỏa thuận này. Tuy nhiên, những thỏa thuận này nên ghi rõ ràng, cụ thể nhằm ngăn ngừa những rủi ro hoặc tranh chấp có thể phát sinh sau này, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của các bên đương sự.

    Thỏa thuận này có thể đưa vào điều lệ nhưng công ty bạn có thể gặp phiền toái từ viên chức Sở KHĐT khi xem xét hồ sơ bởi sự cứng nhắc của họ. Hoặc bên bạn chỉ cần ghi trong hợp đồng liên doanh là được.
    Cập nhật bởi LS_NguyenAnBinh ngày 14/12/2011 09:10:01 SA

    Tiến sĩ, Luật sư Nguyễn Bình An - Công ty luật VCA & Cộng sự

    | Website: http://www.vcalaw.com

    | Email: an@vcalaw.com

    | Tư vấn hợp đồng, đầu tư, lao động (tiếng Anh - Việt)

    | Đăng ký quyền sở hữu trí tuệ

    | Tranh tụng tại tòa các vụ án kinh tế, lao động, hành chính, dâu sự

    | Dịch vụ kế toán

    | Dịch vụ đăng ký thành lập doanh nghiệp miễn phí

    E1/4, khu phố 1, phường Thống Nhất, Biên Hòa, Đồng Nai

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_NguyenAnBinh vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (14/12/2011)
  • #155246   14/12/2011

    Maiphuong5
    Maiphuong5
    Top 50
    Female
    Lớp 11

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2010
    Tổng số bài viết (1612)
    Số điểm: 17654
    Cảm ơn: 1491
    Được cảm ơn 1480 lần


    Xin chào minhtam2007 và mọi người,

        Theo ý kiến cá nhân tôi:

        Loại trừ các yếu tố khác, việc bên nước ngoài cam kết góp vốn thay cho cá nhân trong nước trong liên doanh sẽ nhiều khả năng bị cơ quan ĐKKD từ chối. Do vậy, tốt nhất nên ghi điều đó trong Hợp đồng liên doanh (hoặc một văn bản nội bộ hợp lệ nào khác), mà không nên thể hiện trong Điều lệ.

        Thân.
    Cập nhật bởi Maiphuong5 ngày 14/12/2011 06:32:13 CH

    Hope For The Best, But Prepare For The Worst !

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Maiphuong5 vì bài viết hữu ích
    nguyenkhanhchinh (14/12/2011)

0 Thành viên đang online
-