Vốn điều lệ và vốn góp có phải là một không?

Chủ đề   RSS   
  • #399252 11/09/2015

    Vốn điều lệ và vốn góp có phải là một không?

    Chào luật sư!

    Hiện nay tôi đang làm giấy phep kinh doanh cho công ty tôi mới thành lập. Có nhiều điều chưa được rõ lắm. Nên luật sư cho tôi hỏi:

    1. Vốn góp và vốn điều lệ có liên quan gì đến nhau không? 

    2. Vốn góp và vốn điều lệ là hai vốn khác biệt hay vốn góp nằm trong  vốn điều lệ?

    Mong luật sư bớt chút thời gian trả lời giúp tôi câu hỏi này. Cảm ơn luật sư!

     
    25109 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #399450   14/09/2015

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Vốn điều lệ là số vốn mà thành viên công ty cam kết góp vào công ty và được ghi vào trong Điều lệ của công ty. Vốn góp là thể hiện việc góp vốn vào công ty, số lần góp vốn đó có thể 1 làn hoặc nhiều lần miễn sao là trong thời hạn pháp luật cho phép và đúng như cam kết góp vốn vào công ty và chính là góp vốn điều lệ.

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    Thanyeuu (17/09/2015)
  • #400121   21/09/2015

    Luật sư cho em hỏi có nhất thiết phải góp tiền ( theo luật giờ là phải chuyển khoản ) đủ số vốn điều lệ đã đăng ký không ạ ?

    Và nếu có bị phạt thì sẽ bị mức phạt như thế nào cho lỗi đó ạ ? em cảm ơn !

     
    Báo quản trị |  
  • #406533   14/11/2015

    Longvigecam
    Longvigecam
    Top 150
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (436)
    Số điểm: 3295
    Cảm ơn: 84
    Được cảm ơn 125 lần


    Vồn góp có thể là tiền, tài sản có giá trị (máy móc, nhà xưởng). Vốn góp đến đâu thì sổ sách kế toán ghi nhận đến đó. 

    Hành vi không góp đủ vốn bị xử phạt theo Nghị định 155/2013 như sau:

    Điều 23. Vi phạm các quy định về thành lập doanh nghiệp

    1. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    b) Không góp đúng hạn số vốn đã đăng ký.

    2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không góp đủ số vốn như đã đăng ký.

    Tư vấn thủ tục đầu tư dự án, thành lập doanh nghiệp tại Hà nội, Ninh Bình. Tư vấn thủ tục mua bán nhà đất.

    Cung cấp thông tin doanh nghiệp

    Mobile: 0983973514 Email: hanoilegal@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #418198   11/03/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Phòng tư vấn công ty LTD Kingdom xin được trả lời như sau:

     - Vốn điều lệ là tổng giá trị tài sản do các thành viên đã góp hoặc cam kết góp khi thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty hợp danh; là tổng giá trị mệnh giá cổ phần đã bán hoặc đã được đăng ký mua khi thành lập doanh nghiệp đối với công ty cổ phần ( khoản 29 Đ4 Luật doanh nghiệp 2014)

    - Vốn góp được thể hiện thông qua hình thức góp vốn. Các thành viên là việc góp tài sản để tạo vốn điều lệ của công ty. Góp vốn bao gồm góp vốn để hành lập doanh nghiệp hoặc góp vốn để làm tăng số vốn điều lệ cho công ty đã thành lập.

    -----------------------------------------------------------

    Để được tư vấn và hỗ trợ trực tiếp bạn vui lòng liên hệ: Ms. Hoa - 01699966501

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com