DanLuat 2015

Vốn điều lệ trong công ty cổ phần.

Chủ đề   RSS   
  • #276254 18/07/2013

    Vốn điều lệ trong công ty cổ phần.

    Em có một số thắc mắc cần giải đáp,mong các luật sư tư vấn giúp em!

    Công ty của em là công ty cổ phần gồm có 3 thành viên góp vốn. Vốn điều lệ là 8 tỷ đồng trong đó ông A góp 6 tỷ, ông B góp 1 tỷ và bà C góp 1 tỷ (em xin được giấu tên). Công ty được thành lập từ năm 2010, được cấp giấy đăng ký kinh doanh vào ngày 13/5/2010. Các cổ đông vẫn chưa góp đủ vốn, và trong năm 2010 đã rút bớt 3 tỷ. Như thế có phạm luật không ạ? Tiếp đến đầu năm 2011 rút tiếp 4,6 tỷ nhưng 2 lần rút đấy vẫn chưa có thủ tục gì mà chỉ thể hiện trên sổ sách kế toán. Vậy em phải xử lý thế nào trong trường hợp này! 

     
    3945 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #276324   18/07/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (1936)
    Số điểm: 12316
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 726 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bạn cần làm rõ một số câu hỏi sau:

    1. Các cổ đông đã góp được bao nhiêu vốn để mua cổ phần;
    2. Cổ phần phổ thông là bao nhiêu?
    3. Các cổ đông sáng lập đăng ký mua hết không?
    4. Có đăng ký phát hành thêm cổ phần không?
    5. Bạn rút vốn 02 lần bằng hình thức nào?

    Giả sử:

    Toàn bộ số cổ phần của công ty bạn là cổ phần phổ thông, các cổ đông sáng lập đều đăng ký mua hết số cổ phần phổ thông này? hoặc không đăng ký mua hết số cổ phần mà số cổ phần còn lại có quyền chào bán?

    Căn cứ Điều 80 Luật Doanh nghiệp năm 2005 thì Cổ đông phổ thông có nghĩa vụ thanh toán đủ số cổ phần cam kết mua trong thời hạn chín mươi ngày kể từ ngày công ty được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh (ngày 13/05/2010); chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của Công ty trong phạm vi số vốn đã góp vào công ty.

    Không được rút vốn đã góp bằng cổ phần phổ thông ra khỏi công ty dưới mọi hình thức trừ trường hợp được Công ty hoặc cổ đông khác mua lại phần vốn đã góp. trường hợp cổ đông rút một phần hoặc toàn bộ số cổ phần đã góp trái với quy định tại khoản này thì thành viên hội đồng quản trị, người đại diện theo pháp luật của công ty cùng liên đới chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi giá trị cổ phần đã bị rút.

    Công ty của bạn được cấp đăng ký kinh doanh từ ngày 13/05/2010 tính đến nay (tháng 7 năm 2013) đã quá 3 năm và theo quy định tại Khoản 4 Điều 84 Luật Doanh nghiệp thì: Trường hợp các cổ đông sáng lập không đăng ký mua hết số cổ phần có quyền chào bán thì số cổ phần còn lại phải được chào bán và bán hết trong thời hạn ba năm, kể từ ngày công ty được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    Theo quy định tại Khoản 9, Điều 23 Nghị định số 102/2010/NĐ-CP về việc hướng dẫn thi hành Luật Doanh nghiệp thì: Sau 3 năm kể từ ngày cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp lần đầu nếu số cổ phần được quyền phát hành theo quy định tại Khoản 4 Điều 84 Luật Doanh nghiệp không được bán hết công ty phải đăng ký điều chỉnh giảm số vốn  được quyền phát hành ngang bằng với số vốn đã phát hành.

    Bạn nên cung cấp thêm thông tin để luật sư tư vấn được cụ thể hơn.

    Luật sư Ngô Thế Thêm

     

     

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.vn - www.luatdoanhnghiepvn.vn - 0904.779997

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    lyquangthanh (19/07/2013) Honeybee9x (25/07/2013)
  • #277490   25/07/2013

    Trước hết cháu xin cám ơn những lời tư vấn của chú. Đến hiện giờ thì vốn của công ty cháu như sau: Ông A đăng ký 6 tỷ đã được ghi vào điều lệ và giấy chứng nhậnđăng ký kinh doanh nhưng mới mua được số cổ phần có trị giá là 200 triệu, tương tự như thế ông B đăng ký 1 tỷ nhưng mới mua được số cổ phần có giá trị là 100 triệu, bà C đăng ký 1 tỷ và mua được cổ phần có giá trị là 100 triệu.  Cổ phần phổ thông của công ty là 8000 cổ phần và công ty không đăng ký phát hành thêm cổ phần. Việc rút vốn trên chỉ là rút trên sổ sách kế toán thôi còn công ty thực chất chưa có giấy tờ nào chứng minh việc góp vốn hết. Và công ty cháu cũng đăng ký lại giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh vào tháng 8 năm 2012. Hiện giờ cháu vẫn chưa biết giải quyết như thế nào. Mong các luật sư tư vấn giúp cháu.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-