Vốn điều lệ để thành lập công ty tnhh thương mại và dịch vụ hai thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #341028 25/08/2014

    quyvu1990

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vốn điều lệ để thành lập công ty tnhh thương mại và dịch vụ hai thành viên

    Kính gửi luật sư tư vấn. Em có vấn đề này rất cần sự tư vấn của luật sư a. Hiện tại em đang làm phiên dịch viên tiếng Hàn Quốc trong Thành phố Hồ Chí Minh. Nhưng em và giám đốc công ty hiện tại muốn mở 1cong ty thương mại dịch vụ ra Hà Nội ( kinh doanh tất cả các mặt hàng trừ các mặt hàng cấm). Và giám đốc em là người nước ngoài thì luật sư cho em hỏi vốn điều lệ tối thiểu để thành lập công ty và nếu thành lập công ty  và kinh doanh có gì khó khăn khi người đầu tư là người nước ngoài không a?  Em rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư . Em xin chân thành cảm ơn!

     
    21325 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #341173   26/08/2014

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 777 lần
    Lawyer

    Người nước ngoài lần đầu tiên đầu tư vào việt nam phải lập dự án đầu tư theo luật Đầu tư.

    Việc kinh doanh là công việc rất quan trọng, trong dự án kinh doanh của bạn bạn sẽ xác định được mức vốn đầu tư, chỉ có bạn mới biết được mức vốn đầu tư là bao nhiêu có phù hợp với dự án của bạn hay không? 

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #341264   27/08/2014

    vpluathuyhung
    vpluathuyhung
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2014
    Tổng số bài viết (664)
    Số điểm: 3755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 188 lần


    Chào bạn!

    Điều 50. Thủ tục đầu tư gắn với thành lập tổ chức kinh tế

    1. Nhà đầu tư nước ngoài lần đầu đầu tư vào Việt Nam phải có dự án đầu tư và làm thủ tục đăng ký đầu tư hoặc thẩm tra đầu tư tại cơ quan nhà nước quản lý đầu tư để được cấp Giấy chứng nhận đầu tư. Giấy chứng nhận đầu tư đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.=> Vậy bạn phải đăng ký doanh nghiệp gắn liền với thực hiện dự án.

    2. Tổ chức kinh tế có vốn đầu tư nước ngoài đã thành lập tại Việt Nam nếu có dự án đầu tư mới thì được làm thủ tục thực hiện dự án đầu tư đó mà không nhất thiết phải thành lập tổ chức kinh tế mới.

    3. Nhà đầu tư trong nước có dự án đầu tư gắn với việc thành lập tổ chức kinh tế thì thực hiện đăng ký kinh doanh theo quy định của Luật doanh nghiệp, pháp luật có liên quan và thực hiện thủ tục đầu tư theo quy định của Luật này.

    còn ngành nghề kinh doanh bạn phải tham khảo biểu cam kết WTO, luật chuyên ngành Thông tư số 34/2013/TT-BCT ngày 24/12/2013 của Bộ Công Thương. về việc công bố lộ trình thực hiện mua bán hàng hoá và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hoá của doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam  để xem hàng hoá , dịch vụ có được kinh doanh hay không hay kinh doanh có điều kiện.

     

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HUY HÙNG chuyên Tư vấn thuế.

    Điện thoại: 098 63 63 449 (Tư Vấn Miễn Phí)

    Luật sư: Huỳnh Phước Lợi

    Địa chỉ: quận Bình Tân, Tp Hồ Chí Minh

    Email: huynhloi75@gmail.com

    Lĩnh vực hành nghề:

    - Tư vấn về thuế.

    - Tham gia tố tụng theo quy định của pháp luật.

    - Tư vấn pháp luật.

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý khác theo quy định của pháp luật.

    - Đại diện ngoài tố tụng để thực hiện các công việc có liên quan đến pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vpluathuyhung vì bài viết hữu ích
    quyvu1990 (28/08/2014)
  • #341340   27/08/2014

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 255 lần


    quyvu1990 viết:

    Kính gửi luật sư tư vấn. Em có vấn đề này rất cần sự tư vấn của luật sư a. Hiện tại em đang làm phiên dịch viên tiếng Hàn Quốc trong Thành phố Hồ Chí Minh. Nhưng em và giám đốc công ty hiện tại muốn mở 1cong ty thương mại dịch vụ ra Hà Nội ( kinh doanh tất cả các mặt hàng trừ các mặt hàng cấm). Và giám đốc em là người nước ngoài thì luật sư cho em hỏi vốn điều lệ tối thiểu để thành lập công ty và nếu thành lập công ty  và kinh doanh có gì khó khăn khi người đầu tư là người nước ngoài không a?  Em rất mong nhận được sự tư vấn của luật sư . Em xin chân thành cảm ơn!

    Chào bạn,

    Khi có người nước ngoài góp vốn thì các khó khăn như sau:

    Về vốn điều lệ: Đối với ngành nghề bán buôn, bán lẻ hàng hóa(gọi chung là hoạt động mua bán hàng hóa) thì không yêu cầu vốn pháp định. Nhưng đối với dự án có vốn đầu tư nước ngoài thì vốn càng cao thì càng dễ được chấp thuận. Thông thường, vốn khoảng mấy chục ngàn USD là hợp lý. Số vốn này phải thực tế góp vì Công ty có trách nhiệm báo cáo tiến độ góp vốn, và thường xuyên bị kiểm tra tiến độ góp vốn. Công ty trong nước thì ít, thậm chí là không có.

     

    Về thủ tục và thời gian cấp phép: Thực tế, thời hạn cấp phép thường kéo dài từ 2 đến 6 tháng đối với dự án thuộc diện thẩm tra như trường hợp công ty của bạn. Hồ sơ cấp phép thì bạn tham khảo NĐ 108/2006/ND-CP và Thông tư 08/2013/TT-BCT hướng dẫn về hoạt động mua bán hàng hóa của thương nhân nước ngoài.

     

    Chế độ báo cáo, sửa đổi GCNĐT: Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài phải báo cáo định kỳ theo quy đinh của pl, ngoài ra, khi điều chỉnh GCNĐT, thì thời gian kéo dài và thủ tục cũng khá phức tạp

    Để khắc phục những hạn chế trên, mình nghĩ bạn nên thành lập Công ty trong nước thôi. Vốn thì bạn có thể vay của Ông GIám đốc, để yên tâm hơn thì làm hơp đồng vay giữa bạn và ông GĐ, cần thiết có thể thế chấp tài sản là vốn góp của Công ty, đăng ký giao dịch bảo đảm hợp đồng vay này.

    Còn vấn đề gì chưa rõ, bạn có thể liên lạc mình.

     

    Regards,

    Văn Hiếu

     

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    nguyentrungthanh2015 (02/06/2015) ThanHang2610 (23/12/2015) Hoa29385 (20/04/2016)
  • #341602   28/08/2014

    teppi75
    teppi75

    Male
    Sơ sinh

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2010
    Tổng số bài viết (53)
    Số điểm: 485
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 10 lần


    Chào bạn. Theo Nghị định 102/2010/NĐ-CP quy định: - Vốn điều lệ của công ty do các thành viên đóng góp hoặc cam kết góp trong một thời hạn cụ thể và đã được ghi vào Điều lệ công ty không có điều kiện về vốn tối thiểu trừ ngành, nghề kinh doanh phải có vốn pháp định. - Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài đã thành lập tại Việt Nam dự định thành lập doanh nghiệp mới tại Việt Nam thực hiện theo quy định sau đây: + Trường hợp doanh nghiệp mới do doanh nghiệp có trên 49% vốn điều lệ là sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài thành lập hoặc tham gia thành lập thì phải có dự án đầu tư và thực hiện đăng ký đầu tư gắn với thành lập tổ chức kinh tế theo quy định của pháp luật về đầu tư. Trong trường hợp này, doanh nghiệp được cấp Giấy chứng nhận đầu tư đồng thời là Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. + Trường hợp doanh nghiệp mới do doanh nghiệp có không quá 49% vốn điều lệ là sở hữu của nhà đầu tư nước ngoài thành lập, tham gia thành lập thì việc thành lập doanh nghiệp thực hiện theo quy định của Luật Doanh nghiệp. Việc đăng ký đầu tư trong trường hợp này áp dụng theo quy định tương ứng đối với dự án đầu tư trong nước.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn teppi75 vì bài viết hữu ích
    Hoa29385 (20/04/2016)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

Email: luatsungothethem@gmail.com