DanLuat 2015

vồn điều lê công ty hợp danh

Chủ đề   RSS   
  • #137095 04/10/2011

    lethikha

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    vồn điều lê công ty hợp danh

    cho em hoi:
    nếu như ông A là thành viên góp vốn của công ty hợp danh.
    ông A đã cam kết góp 2 tỉ  , nhưng mới góp vào công ty 1 tỉ thì sau một năm công ty bị thu lỗ , phá sản . Thì như vậy ông A với tư cách là thvien góp vốn công ty nên phải chịu TN hữu hạn về nghĩa vụ tài sản công ty . Nhưng Ông A mới góp 1 tỉ thì như vạy ông A chỉ chịu TN là 1 tỉ không hay là 2 ti như đã cam kết góp?
     
    3900 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #137100   04/10/2011

    nhatchuyen
    nhatchuyen

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2011
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 215
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 9 lần


    ông A phải chịu trách nhiệm với vốn góp là 2 tỉ như cam kết góp vốn ban đầu:

    Điều 131. Thực hiện góp vốn và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp (luật doanh nghiệp năm 2005)

    1. Thành viên hợp danh và thành viên góp vốn phải góp đủ và đúng hạn số vốn như đã cam kết.

    2. Thành viên hợp danh không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết gây thiệt hại cho công ty phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại cho công ty.

    3. Trường hợp có thành viên góp vốn không góp đủ và đúng hạn số vốn đã cam kết thì số vốn chưa góp đủ được coi là khoản nợ của thành viên đó đối với công ty; trong trường hợp này, thành viên góp vốn có liên quan có thể bị khai trừ khỏi công ty theo quyết định của Hội đồng thành viên
     
    Báo quản trị |  
  • #137188   05/10/2011

    lethikha
    lethikha

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2011
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 860
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 0 lần


    nhưng theo K1 Đ 130 LDN
    thành viên góp vốn chỉ chịu trách nhiệm về các khoản nợ cửa công ty trong phạm vi số vốn đã góp 
    vậy thì Ông A chỉ chịu trách nhiệm với phạm vi la 1 tỉ, còn 1 tỉ kia chỉ là nợ công ty thôi chứ
    Cập nhật bởi lethikha ngày 05/10/2011 10:02:29 SA
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-