DanLuat 2015

Vốn của hộ kinh doanh.

Chủ đề   RSS   
  • #425038 19/05/2016

    nguyenphuong1982

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2016
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Vốn của hộ kinh doanh.

    Tôi dự định mở  một hộ kinh doanh nhưng có băn khoăn về vốn. Cho tôi hỏi có yêu cầu về vốn khi đăng ký kinh doanh không? Nếu có thì quy định ở đâu vậy ?

     
    8398 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425040   19/05/2016

    ta.luatsaoviet
    ta.luatsaoviet
    Top 75
    Male
    Lớp 6

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 7648
    Cảm ơn: 88
    Được cảm ơn 295 lần


    Chào anh.

    Với câu hỏi của anh, tôi xin trả lời như sau :

    Theo khoản 1, 2 điều 71, nghị định 78/2015/NĐ-CP thì :

    1. Cá nhân, nhóm cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình gửi Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh đến cơ quan đăng ký kinh doanh cấp huyện nơi đặt địa điểm kinh doanh. Nội dung Giấy đề nghị đăng ký hộ kinh doanh gồm:

    c) Số vốn kinh doanh;
     
    2. Hộ kinh doanh sẽ được cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh nếu có đủ các điều kiện sau đây:
    a) Ngành, nghề kinh doanh không thuộc danh mục ngành, nghề cấm kinh doanh;
    b) Tên hộ kinh doanh dự định đăng ký phù hợp quy định tại Điều 73 Nghị định 78/2015/NĐ-CP;
    c) Nộp đủ lệ phí đăng ký theo quy định.
     
    Như vậy, khi thành lập hộ kinh doanh, anh phải đăng ký vốn kinh doanh. Tuy nhiên, hiện tại pháp luật không có quy định về mức vốn tối thiểu hay tối đa của Hộ kinh doanh. Do đó, khi đăng ký Hộ kinh doanh, anh có thể đăng ký vốn kinh doanh tùy theo khả năng của Hộ kinh doanh để phù hợp với quy mô, ngành nghề kinh doanh.
     
     

    Chúng tôi cung cấp dịch vụ thành lập doanh nghiệp và hỗ trợ làm quyết toán thuếbáo cáo tài chính cuối năm của các công ty

    Công ty Luật TNHH Sao Việt - Tổng đài tư vấn 19006243

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ta.luatsaoviet vì bài viết hữu ích
    nguyenphuong1982 (19/05/2016)
  • #425063   19/05/2016

    Với vấn đề của bạn, chúng tôi có thể tư vấn như sau :

    Các quy định về hộ kinh doanh, đăng ký thành lập hộ kinh doanh được quy đinh trong Luật Doanh nghiệp 2014 và nghị định 78/2015/NĐ-CP của Chính phủ ban hành quy định về đăng ký kinh doanh. Pháp luật không quy định về số vốn đối với hộ kinh doanh.

    Trân trọng !

    Công ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự

     CTV. Vũ Thị Hoài Thương

    Cập nhật bởi hainguyenlaw ngày 19/05/2016 04:46:07 CH

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    nguyenphuong1982 (19/05/2016)
  • #425104   19/05/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Bạn Luật Hải Nguyễn có sự nhầm lẫn thì phải.

    Luật DN mới có yêu cầu chứng minh vốn pháp định khi đăng ký doanh nghiệp/hộ kinh doanh nữa đâu

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-