Vợ và chồng đều tham gia BHXH, vợ đã lãnh BH thai sản thì chồng có được lãnh không?

Chủ đề   RSS   
  • #549359 17/06/2020

    Hoaithuongg000

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Vợ và chồng đều tham gia BHXH, vợ đã lãnh BH thai sản thì chồng có được lãnh không?

    Nếu vợ và chồng đều có đăng ký BHXH. Vậy khi người vợ sinh vợ được lãnh BH thai sản còn phần bảo hiểm của chồng có được lãnh thai sản luôn không!!

    Em nghe được thông tin nhưng không biết chính xác không về vấn đề Sau khi vợ sinh con nếu cả hai vợ chồng đều có tham gia BHXH thì người vợ được lãnh 6 tháng thai sản và người chồng cũng được lãnh 6 tháng thai sản và được nghỉ chăm vợ 1 tháng nếu trường hợp không ai chăm sóc vợ.

    Vậy nếu thông tin đó là thật thì cần những thủ tục gì ạ. Mong được sự tư vấn từ phía anh chị. Em cám ơn!

     
    9548 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoaithuongg000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #549363   17/06/2020

    GHLAW
    GHLAW
    Top 200
    Male
    Lớp 3

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2016
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 4787
    Cảm ơn: 425
    Được cảm ơn 210 lần


    Gửi bạn tham khảo!

    Thông tin bạn nói trên có phần chưa chính xác, trường hợp cả 2 vợ chồng cùng tham gia BHXH thì ngoài chế độ của vợ thì chồng cũng được hưởng chế độ thai sản của chồng với mức theo quy định tại Điều 39 Luật BHXH (cụ thể mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản: 24 x số ngày được nghỉ) bạn có thể tham khảo thêm về thời gian được nghỉ theo Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

    Ngoài ra, về hồ sơ thủ tục bạn có thể tham khảo theo quy định tại Điều 102 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 và điểm 2.2 khoản 2 Điều 4 Quyết định 166/QĐ-BHXH. 

    Chúc bạn sớm giải quyết được vướng mắc của mình!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn GHLAW vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/06/2020) Hoaithuongg000 (17/06/2020)
  • #549375   17/06/2020

    Hoaithuongg000
    Hoaithuongg000

    Male
    Sơ sinh

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:12/06/2020
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 3 lần


    Em cám ơn ạ

    Vậy nếu khi nghỉ thai sản thì 6 tháng đó BHXH của cả vợ và chồng đều bị tạm hoãn cho đến khi đi làm lại đúng không ạ

    Do em đang làm việc và dự định sinh con. Nhưng mọi ý kiến của mọi người đưa ra làm e rất hoang man. Nên mong được sự tư vấn ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoaithuongg000 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/06/2020)
  • #549394   17/06/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14682)
    Số điểm: 101660
    Cảm ơn: 3365
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Nên nói cho rõ ràng như thế này để bạn Hoaithuongg000 không bị hiểu nhầm.

    1. Khi hai vợ chồng cùng tham gia BHXH thì chỉ có người vợ được nghỉ 6 tháng hưởng lương, trong thời gian này thì người vợ vẫn được tính là đóng BHXH.

    2. Người chồng chỉ được nghỉ ít nhất 5 ngày, nhiều nhất 14 ngày làm việc và được trả lương. Không có chuyện người chồng cũng được lãnh 6 tháng và nghỉ chăm vợ 1 tháng đâu.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    GHLAW (18/06/2020) Hoaithuongg000 (18/06/2020)
  • #549406   17/06/2020

    Chào bạn

    Không phải mình bạn đâu, mà không ít lao động nữ vẫn thắc mắc và hoang mang trong khoảng thời gian nghĩ thai sản có phải đóng BHXH hay không, thời gian nghĩ thai sản có được tính vào thời gian đóng BHXH hay không,

    Xin tư vấn cho bạn như sau:

    Theo điểm 1.8 khoản 1, điều 38 quyết định 595/QĐ-BHXH, việc đóng BHXH trong thời gian nghĩ thai sản như sau:

    1.8 Người lao động nghĩ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo qui định của pháp luật về BHXH thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH,BHTN; thời gian này vẫn được tính là thời gian tham gia  BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN, phải đóng BHYT do cơ quan BHXH đóng.

    Bên cạnh đó, điểm b, khoản 2, Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH quy định, thời gian hưởng chế độ thai sản của người lao động chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 6 tháng tuổi không được tính là thời gian đã đóng BHXH.

    Như vậy, ngoại trừ trường hợp người lao động nghĩ việc trước khi sinh, còn lại các trường hợp người lao động nghĩ thai sản khác đều được tính là thời gian tham gia BHXH, người lao động và người xử dụng lao động khoog phải đóng BHXH

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Chieuluatsu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/06/2020) Hoaithuongg000 (18/06/2020)
  • #549575   21/06/2020

    Hoaithuongg000 viết:

    Nếu vợ và chồng đều có đăng ký BHXH. Vậy khi người vợ sinh vợ được lãnh BH thai sản còn phần bảo hiểm của chồng có được lãnh thai sản luôn không!!

    Em nghe được thông tin nhưng không biết chính xác không về vấn đề Sau khi vợ sinh con nếu cả hai vợ chồng đều có tham gia BHXH thì người vợ được lãnh 6 tháng thai sản và người chồng cũng được lãnh 6 tháng thai sản và được nghỉ chăm vợ 1 tháng nếu trường hợp không ai chăm sóc vợ.

    Vậy nếu thông tin đó là thật thì cần những thủ tục gì ạ. Mong được sự tư vấn từ phía anh chị. Em cám ơn!

    Khi bạn sinh con thì được nghỉ hưởng chế độ thai sản 6 tháng là chắc chắn rồi, thời gian này công ty sẽ không có đóng các khoản bảo hiểm cho bạn đâu nhé.

    Đối với chồng bạn thì nếu có tham gia BHXH thì sẽ được hưởng chế độ thai sản. Thời gian nghỉ được quy định tại khoản 2 ĐIều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

    "2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

    a) 05 ngày làm việc;

    b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

    c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

    d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con."

    Chồng bạn sẽ được nhận trợ chế độ thai sản tương ứng với thời gian nghỉ nêu trên thôi chứ không phải là 6 tháng.

    Có thể là bạn nhầm lẫn với trợ cấp một lần khi sinh con, cụ thể tại Điều 38 Luật BHXH quy định:

    "Điều 38. Trợ cấp một lần khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi

    Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con hoặc tháng người lao động nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con."

    Theo đó nếu cả hai vợ chồng cùng tham gia bảo hiểm xã hội thì khi bạn sinh con chỉ có bạn được hưởng trợ cấp một  lần này, còn chồng bạn thì không được.

     
    Báo quản trị |  
  • #550676   30/06/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1118)
    Số điểm: 7405
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 157 lần


    Không tin vậy không đúng đâu bạn nhé. Trường hợp người vợ đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản hưởng 06 tháng thai sản và trợ cấp 02 tháng tiền lương. Còn người chồng thì xác định thời gian nghỉ thai sản là bao lâu là 5 ngày, 7 ngày... thì sẽ tiền hưởng chế độ thai sản sẽ theo số ngày nghỉ theo quy định bạn nhé.

     
    Báo quản trị |