DanLuat 2015

vô tình đánh người gây thương tích 21%

Chủ đề   RSS   
  • #288159 25/09/2013

    huynguyen91

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    vô tình đánh người gây thương tích 21%

    Luật sư thân mến!

    Em có đánh nhau với 1 người thanh niên và vô tình ném khúc gổ vào người thanh niên đứng gần và người đứng gần bị chấn thương đầu là 21% thương tật.

    Và em cũng đã ra trình diện trước công an và bên gia đình em đả bồi thường thiệt hại cho người bị ném trúng .Bên gia đình người bi hại đã viết giấy bãi nại vậy cho em hõi em có bị truy tố và đi tù không?

    Em mong luật sư tư vấn giúp em

     

     
    4024 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #288204   25/09/2013

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    Theo bạn trình bày là 2 người đánh nhau, mà bạn lại vô tình ném khúc gỗ trúng người kia là sao???? Bạn nêu rõ diễn biến xem thế nào? Với thương tích 21% thì dù bên kia đã có đơn bãi nại thì khả năng bạn vẫn bị khởi tố về hình sự, tuy nhiên, sẽ có nhiều tình tiết thuận lợi cho bạn trước tòa khi bị hãi đã có đơn xin bãi nại.

     
    Báo quản trị |  
  • #288454   26/09/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Bạn  thân mến!

    Hành vi đánh nhau của 2 người và gây thương tích thì không thể xem là vô tình được. Theo quy định tại Điều 104 Bộ luật hình sự 1999 (sửa đổi, bổ sung 2009) bạn đã phạm tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác với tỷ lệ thương tật là 21%. Vì vậy bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội này. Tuy nhiên, việc bãi nại của nạn nhân và bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự thì phải tùy thuộc vào tính chất, hành vi, mức độ phạm tội của bạn để định khung phạm tội, lúc đó mới xác định có truy cứu hay không theo quy định tại Điều 105 Bộ luật Tố tụng hình sự 2003.

    Trân trọng!

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-