Vợ sinh mổ chồng được nghỉ mấy ngày?

Chủ đề   RSS   
  • #535764 27/12/2019

    Haitran1995
    Top 200
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2019
    Tổng số bài viết (385)
    Số điểm: 4622
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 83 lần


    Vợ sinh mổ chồng được nghỉ mấy ngày?

    Thông thường nếu nói về chế độ thai sản người ta thường nghĩ đến lao động nữ, bởi lao động nữ là người sinh con nên sẽ có những chính sách đối với đối tượng này.  Tuy nhiên, chế độ thai sản cũng áp dụng cả đối với lao động nam, cụ thể là với trường hợp có vợ sinh con. 

    Về chế độ thai sản của lao động nam, Khoản 2 Điều 34 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    “2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

    a) 05 ngày làm việc;

    b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

    c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

    d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”

    Như vậy, đối với lao động nam đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh mổ (tức sinh con phải phẫu thuật) thì sẽ đuwojc nghỉ 10 ngày.

     

     
    6496 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #538092   31/01/2020

    buiquangbinh071214
    buiquangbinh071214
    Top 150
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (399)
    Số điểm: 4689
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 72 lần


    Mặc dù bạn thông tin là đúng nhưng kết luận lại chưa chuẩn xác, cụ thể theo quy định thì lao động nam có vợ sinh mổ (phẫu thuật) sẽ được nghỉ 07 ngày làm việc, trường hợp vợ sinh đôi mà phẫu thuật thì chồng được nghỉ 14 ngày làm việc.

     
    Báo quản trị |  
  • #538136   31/01/2020

    ChanhLe96
    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (423)
    Số điểm: 3142
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 76 lần


    cảm ơn về bài viết của bạn. Thông qua bài viết mình biết được thông tin mới là không những phụ nữ được nghỉ thai sản mà cả chồng là nam giới cũng được nghỉ thai sản để chăm sóc cho vợ, con. Đây là quy định mà mình cho rằng rất hay giúp duy trì tình cảm gia đình, giảm nhẹ tình trạng trầm cảm cho bà mẹ khi người vợ có chồng bên cạnh.

     
    Báo quản trị |  
  • #550211   28/06/2020

    Cảm ơn thông tin mà bạn đã chia sẻ. Mình nghĩ quy định này rất hợp lý vì khoảng thời gian này của chị em phụ nữ rất cần sự quan tâm chăm sóc đặc biệt là chồng mình. Các anh chồng nên tận dụng thời gian này để chăm sóc cho vợ con mình thật tốt nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #550757   30/06/2020

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 75
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (885)
    Số điểm: 6210
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 124 lần


    Theo Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:

    "Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

    ...

    2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

    a) 05 ngày làm việc;

    b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

    c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

    d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con."

    Căn cứ Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014: Mức hưởng một ngày đối với trường hợp trên được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày mà mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản (Trường chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH)

    Như vậy, tùy trường hợp vợ sinh thường hay sinh mổ, sinh một con hay sinh đôi, sinh ba mà lao động nam có vợ sinh con được hưởng mấy ngày. Mức hưởng như em đã nêu trên.

    Ngoài ra không rõ trường hợp này, người vợ có đang tham gia bảo hiểm xã hội không?

    Nếu vợ không tham gia bảo hiểm xã hội mà chỉ có chồng tham gia bảo hiểm xã hội (hoặc vợ có tham gia nhưng không đủ điều kiện hưởng) thì chồng sẽ được hưởng trợ cấp một lần bằng 2 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con. (Xem thêm Điều kiện để hưởng tại Khoản 2 Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH).

     
    Báo quản trị |