DanLuat 2015

Vợ sinh con, chồng có được nghỉ không?

Chủ đề   RSS   
  • #339011 15/08/2014

    MinhTam223344

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2014
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 235
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    Vợ sinh con, chồng có được nghỉ không?

    Không biết theo quy định của pháp luật hiện nay thì khi vợ đẻ thì chồng có được nghỉ việc để chăm sóc vợ hay có chế độ gì không? Có ai biết không a?

     
    9428 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MinhTam223344 vì bài viết hữu ích
    danusa (15/08/2014)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339036   15/08/2014

    PhanLawVietnam01
    PhanLawVietnam01

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 931
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 35 lần


    Chào bạn,
    Phan law Vietnam trả lời bạn như sau:
    Theo quy định của pháp luật hiện hành thì chưa có chế độ chồng được nghỉ việc khi vợ sinh con.
     
    Hiện nay, nam giới chỉ có thể được hưởng chế độ thai sản trong trường hợp là  người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi; hoặc là người lao động thực hiện các biện pháp triệt sản (Khoản 1 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội).
     
     Theo dự thảo Luật Bảo hiểm xã hội được công bố để lấy ý kiến (trong năm 2013) thì lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con có thể được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản 5 ngày làm việc. Theo dự kiến, dự thảo Luật bảo hiểm xã hội sẽ được trình Quốc hội cho ý kiến và thông qua cuối năm 2014 và sẽ thay thế Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006.
    Trân trọng!

    Chi nhánh Hà Nội

    Địa chỉ : 70 Ngô Quyền, P.Hàng bài, Q.Hoàn Kiếm, Hà Nội

    Điện Thoại : (+84.4) 39 4343 06 - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    Trụ sở HCM

    Địa chỉ : 169 Nguyễn Văn Thủ, P. Đakao, Q1 TPHCM

    Địa chỉ : (083) 910.4266 (16 dòng) - Fax : (083) 3910.4265

    Website : www.phan.vn - Email : info@phan.vn

    - See more at: http://phan.vn/clients-khach-hang/triet-ly-kinh-doanh/?lang=vi#sthash.GEtPxCsI.dpuf

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn PhanLawVietnam01 vì bài viết hữu ích
    danusa (15/08/2014) MinhTam223344 (15/08/2014)