Vợ phạm tội giết chồng thì tài sản chia thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #211100 03/09/2012

    linhdaiviet

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2012
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 539
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Vợ phạm tội giết chồng thì tài sản chia thế nào?

    Trong trường hợp vợ phạm tội giết chồng thì phần tài sản thừa kế do chồng để lại được chia thế nào? Việc phân chia tài sản này có phụ thuộc vào việc vợ cố ý giết chồng hay ngộ sát hay không?
     

    Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 676 Bộ luật Dân sự quy định người thừa kế theo pháp luật như sau: “Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây: Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết”

    Như vậy khi người chồng chết, những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất của người chồng gồm người vợ, bố mẹ đẻ, bố mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi (nếu có) sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau từ khối di sản của người chết để lại.

    Trong trường người vợ phạm tội giết chồng thì phần di sản của người chồng được giải quyết như sau :

    Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 643 Bộ luật Dân sự năm 2005 quy định: "Những người sau đây không được quyền hưởng di sản:

     Người bị kết án về hành vi cố ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ hoặc về hành vi ngược đãi nghiêm trọng, hành hạ người để lại di sản, xâm phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của người đó”.

    Đồng thời khoản 2 Điều 643 Bộ luật dân sự cũng quy định: “Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc”.

    Như vậy, nếu người chồng còn sống và vẫn lập di chúc đồng ý cho người vợ hưởng di sản của mình thì mặc dù người vợ đã có bản án có hiệu lực pháp luật tuyên người vợ phạm tội giết người đối với người chồng thì người vợ vẫn được hưởng di sản của người chồng. Trong trường hợp người chồng bị giết, đã chết thì người vợ đã bị kết án về tội giết người thì người vợ không có quyền hưởng di sản của người chồng.

    DaiViet Group (Luật sư - Công chứng Đại Việt) - Website:www.luatdaiviet.vn

    Add : Số 335 Phố Kim Mã - Ba Đình - Hà Nội

    Hot-line: 0933.668.166 - Tell: 04.37.47.8888

    Email: info@luatdaiviet.vn

    ====================================

     
    8984 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhdaiviet vì bài viết hữu ích
    sinhhg (14/11/2012)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #214667   19/09/2012

    Vidolatoi_111
    Vidolatoi_111

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/08/2010
    Tổng số bài viết (16)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 2 lần


    Em xin có ý kiến ah.

    Câu hỏi là: Trong trường hợp vợ phạm tội giết chồng thì phần tài sản thừa kế do chồng để lại được chia thế nào?

    Anh linhdaiviet tra lời là: “Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc”.

    Như vậy, nếu người chồng còn sống và vẫn lập di chúc đồng ý cho người vợ hưởng di sản của mình thì mặc dù người vợ đã có bản án có hiệu lực pháp luật tuyên người vợ phạm tội giết người đối với người chồng thì người vợ vẫn được hưởng di sản của người chồng. Trong trường hợp người chồng bị giết, đã chết thì người vợ đã bị kết án về tội giết người thì người vợ không có quyền hưởng di sản của người chồng.

    Tuy nhiên em thấy TH này chỉ áp dụng được với TH là xâm phạm sức khỏe hay hành hạ... thôi chứ ah. Đối với TH xâm phạm tính mạng. Ai mà biết được mình sẽ bị xâm phạm về tính mạng - "nếu người để lại di sản đã biết về hành vi của người đó" để "vẫn cho hưởng". 

     

    ---> Theo em hiểu thì Điều 643 sẽ không được áp dụng cho TH mà người được hưởng di sản thừa kế Cố ý xâm phạm tính mạng của người để lại di sản thừa kế.

    Sống phải học cách chấp nhận và biết không chấp nhận...

     
    Báo quản trị |  
  • #226328   14/11/2012

    sinhhg
    sinhhg

    Male
    Sơ sinh

    Hà Giang, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2010
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 2 lần


     

    Vidolatoi_111 viết:

     

    Em xin có ý kiến ah.

    Câu hỏi là: Trong trường hợp vợ phạm tội giết chồng thì phần tài sản thừa kế do chồng để lại được chia thế nào?

    Anh linhdaiviet tra lời là: “Những người quy định tại khoản 1 Điều này vẫn được hưởng di sản, nếu người để lại di sản đã biết hành vi của những người đó, nhưng vẫn cho họ hưởng di sản theo di chúc”.

    Như vậy, nếu người chồng còn sống và vẫn lập di chúc đồng ý cho người vợ hưởng di sản của mình thì mặc dù người vợ đã có bản án có hiệu lực pháp luật tuyên người vợ phạm tội giết người đối với người chồng thì người vợ vẫn được hưởng di sản của người chồng. Trong trường hợp người chồng bị giết, đã chết thì người vợ đã bị kết án về tội giết người thì người vợ không có quyền hưởng di sản của người chồng.

    Tuy nhiên em thấy TH này chỉ áp dụng được với TH là xâm phạm sức khỏe hay hành hạ... thôi chứ ah. Đối với TH xâm phạm tính mạng. Ai mà biết được mình sẽ bị xâm phạm về tính mạng - "nếu người để lại di sản đã biết về hành vi của người đó" để "vẫn cho hưởng". 

     

    ---> Theo em hiểu thì Điều 643 sẽ không được áp dụng cho TH mà người được hưởng di sản thừa kế Cố ý xâm phạm tính mạng của người để lại di sản thừa kế.

     

     

    Theo tôi luật quy định rất hợp lý việc này: nhưng cũng phải xét theo từng trường hợp cụ thể, những trường hợp sau thì người vợ vẫn được hưởng di sản:

    1. Trường hợp giết chổng để giải thoát sự đau khổ vể mặt thể xác do bệnh tật theo yêu cầu của người chồng và đã lập di chúc từ trước khi chết.

    2. Trong di chúc đã ghi "vợ được hưởng di sản kể cả trong trường hợp xâm phạm tính mạng của người chồng" từ trước khi người vợ giết chồng.

    3. Đã bị vợ xâm phạm tính mạng chưa chết ngay, trước khi chết vẫn di chúc cho vợ được hưởng di sản.

    Không biết tôi hiểu vậy có đúng không?

    Cập nhật bởi sinhhg ngày 14/11/2012 12:18:35 SA
     
    Báo quản trị |