DanLuat 2015

Vỡ nợ có thể đi nơi khác làm ăn ???

Chủ đề   RSS   
  • #434160 22/08/2016

    caohuunhan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vỡ nợ có thể đi nơi khác làm ăn ???

    Chào tất cả mọi người,

     

    Gia đình em đang bị vỡ nợ với lý do như sau : Gia đình có hỏi mượn 4 người  "abcd" với tổng số tiền là 4 tỉ với mục đích là cho người khác "edfg" vay lại ( lúc mượn có thông báo mục đích của việc sử dụng số tiền này với 4 người đó ). Được 1 năm thì "edfg" không trả nữa, ba mẹ em phải bán nhà để trả cho "abcd" nhưng vẫn không đủ ( còn 3 tỉ ).

    Gia đình giờ không có chổ ở, phải thuê tạm nhà tole để bán thức ăn, trong đó ba em vẫn miệt mài kiện cáo " edfg" , trong quá trình kiện cáo phát sinh thêm nợ do vay mượn để đóng án phí, nhưng tiền vẫn chưa lấy lại được.

    Em thương ba mẹ quá,ba mẹ đã lớn tuổi ( ba sinh năm 1962, mẹ sinh năm 1968) nhưng không có tiền để giúp. Em muốn ba mẹ em lên SG, vì làm dưới quê biết khi nào mới đủ tiền để nên muốn ba mẹ lên SG để bán đồ ăn hay gì đó ( làm trên SG sẽ dư hơn, vậy mới có tiền theo án phí kiện "edfg" )

    Em có ý định như vậy có được ko?? có vi phạm pháp luật ko về tội bỏ trốn không?? Nếu thỏa thuận với " abcd " nhưng họ không chịu cho ba mẹ lên SG làm ăn thì sao?? 

     
    2228 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434173   22/08/2016

    VTCoTo
    VTCoTo
    Top 500
    Male
    Chồi

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2015
    Tổng số bài viết (206)
    Số điểm: 1405
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 67 lần


    Gia đình bạn có thể chuyển đến bất cứ đâu nhưng không được làm những việc sau để tránh rơi vào các trường hợp có thể truy cứu trách nhiệm hình sự:

    1. Không di chuyển với mục đích bỏ trốn;

    2. Không cắt đứt liên lạc với tất cả mọi người, người cho vay, gia đình, bạn bè;

    3. Không được chối bỏ việc vay nợ;

    4. Chấp nhận có vay có trả, cố gắng làm và trả;

    ...

    Những tư vấn trên của tôi là dựa theo những gì bạn cung cấp, vụ này thực tế xảy ra rất nhiều trong xh, và thực tế tôi cũng đã làm vài vụ ntn. Nếu cần có thể gọi cho tôi, tôi sẽ hỗ trợ qua điện thoại cho gia đình bạn.

    Thân!

    Lighthouse LAW Co.,ltd

    Tel: 046.2966.777. Email: contact@lighthouselaw.vn. Website: lighthouselaw.vn

    Add: Tầng 5, Green Office, A4D6 KĐT Cầu Giấy, p. Dịch Vọng, q.Cầu Giấy, HN

    Lawyer: Vũ Anh Tuấn

    Hotline: 096.2899.659 Email: lstvtuananh@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #434185   22/08/2016

    Chào bạn với câu hỏi của bạn, tôi xin được tư vấn như sau:

    Hành vi của gia đình bạn có dấu hiệu phạm tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo quy định tại Điều 140 Bộ luật Hình sự, cụ thể như sau: Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ bốn triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới bốn triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:

    a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;

    b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.

    Trước hết, việc gia đình bạn vay tiền rồi cho người khác vay dẫn tới mất khả năng trả nợ đã có thể bị khởi tố về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản do có hành vi quy định tại điểm b nêu trên nếu có căn cứ chứng minh được việc gia đình bạn mất khả năng trả nợ là do gia đình bạn đã sử dụng số tiền vay vào mục đích bất hợp pháp. Nếu gia đình bạn lại có ý định đi làm ăn xa thì sẽ rất khó chứng minh được việc bạn đi xa không nhằm mục đích trốn tránh nghĩa vụ trả nợ nên hành vi đó lại thêm dấu hiệu để khởi tố bạn về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản. Do vậy, bạn nên cân nhắc kỹ trước khi đi.

    CTV.Thu Thảo

    Công ty Luật Hải Nguyễn và Cộng sự

    Cập nhật bởi hainguyenlaw ngày 22/08/2016 02:48:27 CH

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #434210   22/08/2016

    caohuunhan
    caohuunhan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ em cảm ơn.

    Gia đình em có ghi giấy nợ, vay tiền đối với "edfg" và đã theo kiện "edfg" có xem là bất hợp pháp không??

    Trong trường hợp không cho gia đình em đi, vậy nhà em phải làm như vậy ở quê thì cũng đâu có khả năng chi phí để theo kiện "edfg" để trả cho "abcd".

    Xin cho em xin ý kiến.

     

    Em cám ơn.

     
    Báo quản trị |  
  • #434211   22/08/2016

    caohuunhan
    caohuunhan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/08/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ em cảm ơn.

    Xin cho em thêm thông tin SĐT của anh

    Em cám ơn.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-