DanLuat 2015

Vợ Nhỏ Xâm Nhập Gia Cư Bất Hợp Pháp

Chủ đề   RSS   
  • #340112 20/08/2014

    hongthibach

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vợ Nhỏ Xâm Nhập Gia Cư Bất Hợp Pháp

    Thưa Luật Sư!

    Em xin có một câu hỏi muốn nhờ luật sư giải đáp

    Em và chồng em có 2 con nhưng đã ly hôn nhưng tại sản vẫn còn chung(gồm có căn nhà và một số đất đai tài sản khác) đứng tên của 2 vợ chồng .em đòi bán căn nhà đó để chia nhưng chồng ngăn cản đòi để lại cho con (nhưng vẫn chưa sang nhượng cho con). trước khi ly hôn anh đã có vợ và một đứa con. gần đây anh dắt  người vơ và đứa con về ở chung trong nhà.em không chịu đòi đuổi người phụ nữ đó nhưng ả không đi nghe được anh ta đòi đánh đập uy hiếp đòi giết cả nhà (từ trước dến giờ anh đã thường xuyên đánh đâp giã man)nên em sợ quá không dám ở nhà nữa .

    Vụ Việc trên em đã từng nhờ chính quyền địa phương giải quyết nhưng vì anh ta có quen nên chỉ giải quyết cho qua chuyện

    Xin hỏi luật sư bây giờ em phải xử lý như thế nào?

     

    Cập nhật bởi hongthibach ngày 20/08/2014 08:49:42 CH thêm một số thông tin cho đầy đủ
     
    8707 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #340206   21/08/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Thứ nhất: Về quan hệ hôn nhân

    Giữa bạn và chồng đã ly hôn vì vậy về phương diện pháp lý thì quan hệ hôn nhân đã chấm dứt.

    Thứ hai: Về tài sản

    Tại thời điểm ly hôn chắc bạn và chồng tự ý thỏa thuận chia tài sản không yêu cầu tòa án giải quyết nên hiện nay mới xảy ra sự việc như bạn nêu - chồng ngăn cản không cho bán mà còn đưa vợ bé về sinh sống trong ngôi nhà đó.

    Theo như bạn trình bày giữa bạn và chồng có tài sản chung là ngôi nhà, đất đai và một số tài khác đây đều là tài sản chung. Vì vậy,  việc  phân chia tài sản chung được áp dụng theo quy định tại điều 95 Luật hôn nhân gia đình:

    Việc chia tài sản chung của 2 vợ chồng sẽ tuân theo nguyên tắc chia tài sản khi ly hôn tại Điều 95 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 như sau:

    2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

    a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

    b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình...”

    Theo đó, trong trường hợp của bạn thì tài sản chung là ngôi nhà sẽ được chia đôi, có tính đến hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Trong một số trường hợp thì tòa án sẽ quyết định nếu bên nào nhận nhà thì bên còn lại phải hoàn trả số tiền tương đương mà mình được hưởng hoặc chia đôi căn nhà. Còn một số tài sản khác thì chia đôi dựa trên giá trị

    Tóm lại cách giải quyết khả thi nhất để đảm bảo quyền lợi của mình không bị xâm phạm bạn làm đơn yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng sau khi ly hôn. Trên cơ sở xem xét sự đóng góp của hai bên thì tòa sẽ phân chia theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

     

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Anlhk33-DLU vì bài viết hữu ích
    hongthibach (21/08/2014)
  • #340342   21/08/2014

    hongthibach
    hongthibach

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     

    Xin Cảm Ơn Luật Sư

    Ngoài ra em xin có vài câu hỏi muốn nhờ luật sư giải đáp thêm giùm em

    1.nếu cô ta ở như thế có phạm pháp không nếu phạm pháp em phải làm sao?

    2.con đã 18 tuổi vậy nếu chia tài sản con em có được chia phần không?

    3.bây giờ đã ly hôn nhưng anh ta luông chửi bới làm nhục mả em và cả đe dọa nữa vậy em phải làm sao?

     
    Báo quản trị |  
  • #340429   22/08/2014

    Anlhk33-DLU
    Anlhk33-DLU
    Top 50
    Male
    Lớp 6

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2011
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7856
    Cảm ơn: 215
    Được cảm ơn 331 lần


    Chào bạn

    Tôi tư vấn tiếp trường hợp của bạn

    Thứ nhất: Bởi vì hiện nay bạn và người chồng đã ly hôn vì vậy quan hệ hôn nhân đã chấm dứt. Còn đối với người vợ trước cũng đã ly hôn với người chồng thì quan hệ HN cũng đã chấm dứt thì việc hai người chung sống với nhau như vợ chồng không bị các quy phạm pháp luật điều chỉnh mà chỉ bị dư luận xã hội và các quy phạm đạo đức điều chỉnh. Hiện tại không có văn bản quy phạm pháp luật điều chỉnh vấn đề này.

    Thứ hai: Con đã 18 tuổi nếu có công sức đóng góp vào việc xây dựng tài sản của gia đình thì cũng được chia tương đương với việc đóng góp đó.

    Thứ ba: Như tôi đã trao đổi trên thì để quyền lợi về tài sản cũng như quan hệ nhân thân thì bạn làm đơn yêu cầu chia tài sản chung của vợ chồng sau khi ly hôn.

     

    Trân trọng!

    Hãy theo đuổi đam mê, thành công sẽ đến với bạn.

    Hotline: 0989.422.798. Luật sư - Hãng luật Hai Nguyen & Cộng Sự. Lya BuilDing, phòng 12 A, Chung cư Viện chiến lược Bộ Công An, Nguyễn Chánh, Cầu Giấy, Hà Nội.

    Website: http://lamchuphapluat.vn/

    Tư vấn luật miễn phí: http: http://duongleuocan.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-