Vợ không đưa tiền chồng tiêu Tết có bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #513309 31/01/2019

    anthuylaw
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/04/2017
    Tổng số bài viết (1322)
    Số điểm: 11747
    Cảm ơn: 252
    Được cảm ơn 270 lần


    Vợ không đưa tiền chồng tiêu Tết có bị phạt?

    Trong các cuộc hôn nhân ở Việt Nam, vợ luôn là người quản lý vấn đề tài chính. Thông thường những người vợ sẽ giữ hết lương chồng và chỉ chừa lại một ít để các ông chồng chi tiêu các khoản lặt vặt hàng ngày. Trường hợp vợ không đưa tiền chồng tiêu Tết thì có bị phạt không? Văn bản nào quy định nội dung này? 

    Không có gì là không thể.

     
    2162 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #513434   31/01/2019

    NgocHoLaw
    NgocHoLaw
    Top 150
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2018
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5491
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 286 lần


    Tại Khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định: Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân.
     
    Từ những quy định trên cho thấy thu nhập từ tiền lương của chồng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung nên người chồng có quyền sử dụng tài sản này bình đẳng như người vợ.
     
    Theo Khoản 1 Điều 56 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi không cho thành viên gia đình sử dụng tài sản chung vào mục đích chính đáng.
     
    Tuy nhiên trên thực tế ai sẽ đứng ra xử phạt vấn đề này. Vì thế, trường hợp vợ không đưa tiền cho chồng sự sợ chồng tiêu pha hoang phí, lãng phí tiền của mà hai vợ chồng đã vất vả gầy dựng.
     
    Báo quản trị |  
  • #513731   15/02/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1205)
    Số điểm: 7870
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 162 lần


    Người ta nói người vợ là “tay hòm chìa khóa” của gia đình, người vợ sẽ giữ tiền để chi tiêu những vẫn đề thiết yếu trong gia đình, theo quy định thì khoản tiền này thì hai vợ chồng có quyền ngang nhau trong việc sử dụng. Tuy nhiên, trên thực tế vẫn là các bà vợ giữ. Quy định xử phả như vậy những chắc không dễ thực hiện đâu nhỉ. Cũng khó có ông nào mà lại đi báo ủy ban tiền tôi đưa cho vợ mà giờ vợ không đưa lại cho tôi xài, đề nghị ủy ban giải quyết.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #514345   26/02/2019

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (499)
    Số điểm: 3400
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 28 lần


    Trong gia đình thì người vợ nên là người giữ tiền để chăm lo cho gia đình, con cái thay vì đưa tiền cho chồng giữ. Tuy nhiên, việc xử phạt nếu vợ không đưa tiền cho chồng xài nghe cứ sai sai làm sao ý. Chuyện vợ chồng trong gia đình chắc ít ông chồng nào lôi ra ngoài. Chưa kể nói ra lại mang tiếng là sợ vợ, cái gì cũng phải ngửa tay xin vợ. Vậy nên mình nghĩ câu chuyện chỉ nên xử lý trong gia đình với nhau thôi.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #571810   30/05/2021

    Căn cứ Điều 17 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định Vợ và chồng có quyền bình đẳng với nhau, có quyền, nghĩa vụ ngang nhau về mọi mặt trong gia đình, trong việc thực hiện các quyền, nghĩa vụ của công dân được quy định trong hiến pháp, luật này và các luật khác có liên quan.

    Bên  cạnh đó, tại khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định:

    Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân.

    Như vậy, theo những quy định trên thì thu nhập từ tiền lương của chồng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng và người chồng được quyền sử dụng tài sản này bình đẳng như người vợ.

    Khoản 1 Điều 56 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định: Phạt tiền 300.000-500.000 đồng đối với hành vi không cho thành viên gia đình sử dụng tài sản chung vào mục đích chính đáng.

    Người chồng có thể nhờ cơ quan chức năng can thiệp nếu vợ mình vẫn khăng khăng không đồng ý cho chồng sử dụng số tài sản chung của hai người.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #571832   30/05/2021

    katkumhat
    katkumhat
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (334)
    Số điểm: 1910
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 20 lần


    Căn cứ Khoản 1 Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân. Như vậy thu nhập từ tiền lương của chồng trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung, cho nên người chồng hoàn toàn có quyền sử dụng tiền lương này.

    Ngoài ra, Khoản 1 Điều 56 Nghị định 167/2013/NĐ-CP cũng quy định: Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi không cho thành viên gia đình sử dụng tài sản chung vào mục đích chính đáng.

    Theo như quy đình này chúng ta có thể hiểu rằng trường hợp không cho chồng xài tiền chung vào mục đích chính đáng của người chồng thì người vợ có thể bị phạt tiền như trên. Vậy nếu người chồng không sử dùng tiền chung vào mục đích chính đáng thì người vợ có quyền không cho người chồng xài tiền và sẽ không bị xử phạt như quy định này. Thế nào là “sử dụng tài sản chung vào mục đích chính đáng”, Nghị định này không nêu rõ, cho nên trường hợp vợ không cho tiền chồng tiêu Tết, có vi phạm, có bị xử phạt hay không thực tế rất khó nói.

     
    Báo quản trị |