Vợ kế toán chồng giám đốc trong công ty TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #188277 24/05/2012

    Gem83

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Vợ kế toán chồng giám đốc trong công ty TNHH

    Gửi Luật sư,

    Trong luật kế toán có quy định về những người không được làm kế toán:
    Điều 51. Những người không được làm kế toán
    ......

    3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    Tôi đang hiểu là: Theo quy định trên thì tại các doanh nghiệp tư nhân và công ty trách nhiệm hữu hạn luật pháp cho phép chồng là giám đốc vợ là kế toán đúng không ạ?

    Kính mong luật sư tư vấn,
    Trân trọng,

     
    30827 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Gem83 vì bài viết hữu ích
    duytambinh (07/08/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188298   24/05/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10269)
    Số điểm: 58583
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4218 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Công ty TNHH, doanh nghiệp tư nhân được xem là tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước nên cũng thuộc quy định tại điều 51 Luật kế toán
    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    duytambinh (07/08/2013)
  • #188337   24/05/2012

    Gem83
    Gem83

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 160
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn luật sư đã tư vấn nhưng tôi vẫn còn chút thắc mắc ở điều 51 luật kế toán ạ

    " đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, #ffff00;">đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước."

    Vậy ý nghĩa của việc nhắc lại hai lần đơn vị sự nghiệp trong cùng một điều khoản là gì ạ? Tôi đang hiểu là luật quy định cho đơn vị sự nghiệp bao gồm có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước và đơn vị sự nghiệp không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

    Ngoài ra, xét về mặt suy luận logic thì trong trường hợp doanh nghiệp tư nhân, người chủ doanh nghiệp chịu trách nhiệm vô hạn đối với quyền lợi và nghĩa vụ của doanh nghiệp. Vậy nên, nếu quy định là vợ chồng không được phép đồng thời kế toán và giám đốc thì không hợp lý ạ.
    Kính nhờ luật sư tư vấn,
    Trân trọng,
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Gem83 vì bài viết hữu ích
    duytambinh (07/08/2013)
  • #188460   25/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18030
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1145 lần


               Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau"
               Tại Khoản 3 Điều 51 quy định về những đối tượng không được làm kế toán trong doanh nghiệp nhà nước việc quy định này nhằm đảm bảo tính khác quan trong việc sử dụng nguồn quỹ, nguồn kinh phí tài sản của nước trong việc chi tiêu các chi phí phát sinh trong việc sản xuất, kinh doanh, chi tiêu lương, và quyết toán các chi phí phát sinh khác. Cũng tránh tình trạng lợi dụng yếu tố thân thích đê nhăm chiếm đoạt tài sản gây thất thu kinh phí cho nhà nước.
              Còn bản chất của Công ty TNHH là loại hình hoạt động theo Luật doanh nghiệp 2005, sửa đổi bổ sung 2009: Là do các cá nhân thỏa thuân với nhau về việc góp vốn, tài sản của mình cũng nhau tạo lập và đăng ký với cơ quan có thẩm quyền để thực hiện hoạt động sản xuất kinh doanh. Các công ty ngoai quốc doanh do các cá nhân tự thành lập thực hiện việc hạch toán độc lập. Do vậy, do sự thỏa thuận, nhất của các thành viên sáng lập trong Công ty TNHH chồng là Giám đốc vợ là Kế toán là đúng không vi phạm các điều cấm theo quy định của Luật kế toán.
             Để được giải đáp thắc mắc vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơ, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com
                 Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    Gem83 (27/05/2012) duytambinh (07/08/2013)
  • #278969   01/08/2013

    vncdc
    vncdc

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xin hỏi diễn đàn: Chồng làm giám đốc công ty cổ phần thì vợ có được làm kế toán trưởng không? (công ty cổ phần do các thành viên tự sáng lập đăng ký)

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vncdc vì bài viết hữu ích
    duytambinh (07/08/2013)
  • #278975   01/08/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6840)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3772 lần


     

    vncdc viết:

     

    Xin hỏi diễn đàn: Chồng làm giám đốc công ty cổ phần thì vợ có được làm kế toán trưởng không? (công ty cổ phần do các thành viên tự sáng lập đăng ký)

     

     

    Mình nghĩ không được!

    Điều 51. Những người không được làm kế toán

    ....

    3. Bố, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người có trách nhiệm quản lý điều hành đơn vị kế toán, kể cả kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán là doanh nghiệp nhà nước, công ty cổ phần, hợp tác xã, cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức có sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước, đơn vị sự nghiệp, tổ chức không sử dụng kinh phí ngân sách nhà nước.

     

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    duytambinh (07/08/2013)
  • #290674   10/10/2013

    hoang_nhi_2010
    hoang_nhi_2010

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:10/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư cho tôi hỏi: Tôi học Kế toán ra, cùng với 2 người bạn thành lập công ty TNHH 2 TV trở lên, tôi đứng tên làm Giám đốc nhưng vì công ty mới thành lập chưa có chứng từ sổ sách nhiều. Tôi đảm nhận công việc kế toán luôn có được không?  Công ty tôi chưa đăng ký kế toán trưởng. 

     
    Báo quản trị |  
  • #393617   23/07/2015

     

    hoang_nhi_2010 viết:

     

    Luật sư cho tôi hỏi: Tôi học Kế toán ra, cùng với 2 người bạn thành lập công ty TNHH 2 TV trở lên, tôi đứng tên làm Giám đốc nhưng vì công ty mới thành lập chưa có chứng từ sổ sách nhiều. Tôi đảm nhận công việc kế toán luôn có được không?  Công ty tôi chưa đăng ký kế toán trưởng. 

     

     

    Em cũng giống bạn này, Mong được luật sư giải đáp giúp ạ , tks !

    Cập nhật bởi hataylengkeng ngày 23/07/2015 05:19:26 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #393425   22/07/2015

    Nghiemnhanh
    Nghiemnhanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    cho em hỏi công ty 1 thanh viên chông là giám đốc thì vợ được làm kế toán nhưng có phải hợp đồng lai động gì không ạ hay không cần hợp đồng vẫn làm sổ sách bình thường vẫn ký vào phần cua kế toán được ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #396109   12/08/2015

    ltpitt
    ltpitt

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2014
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vợ không được làm kế toán khi chồng làm giám đốc vậy cho em hỏi nếu vợ vẫn làm kế toán thì sao ạ?

     
    Báo quản trị |