Vỡ hụi_Người liên quan

Chủ đề   RSS   
  • #533130 18/11/2019

    phanthikieuvan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vỡ hụi_Người liên quan

    Chào Luật Sư, cô em có bị vỡ hụi khoảng hơn 20 tỉ đồng, bây giờ không còn tài sản cũng không còn khả năng chi trả vì số tiền quá lơn. Và em muốn hỏi cô em có thể sẽ chịu mức án như thế nào ạ. Và chồng cô em là người ghi chép giấy tờ, sổ sách vì cô em không biết chữ, như vậy chú em có thể bị liên can không ạ. Vì chú em cũng là người vô tội, không biêt chuyện làm ăn như thế nào, chì ghi chép giấy tờ dưới sự hướng dẫn của cô thôi ạ. Nếu có liên can chú em có phải vào tù không. Hiện tại gia đình không còn tài sản nào để quy đổi thì pháp luật phải giải quyết như thế nào ạ. Và con trai ruột của cô có phải trả nợ thay mẹ không? Sau khi ra tù có phải thanh toán số nợ đó không?

    Em cảm ơn.

     
    1126 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phanthikieuvan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533308   21/11/2019

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10007)
    Số điểm: 56913
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3868 lần
    Lawyer

    Chào em.

    Theo Điều 471 Bộ Luật dân sự 2015 quy định về việc chơi họ, hụi, biêu, phường như sau:

    “1. Họ, hụi, biêu, phường (sau đây gọi chung là họ) là hình thức giao dịch về tài sản theo tập quán trên cơ sở thỏa thuận của một nhóm người tập hợp nhau lại cùng định ra số người, thời gian, số tiền hoặc tài sản khác, thể thức góp, lĩnh họ và quyền, nghĩa vụ của các thành viên.

    2. Việc tổ chức họ nhằm mục đích tương trợ trong nhân dân được thực hiện theo quy định của pháp luật.

    3. Trường hợp việc tổ chức họ có lãi thì mức lãi suất phải tuân theo quy định của Bộ luật này.

    4. Nghiêm cấm việc tổ chức họ dưới hình thức cho vay nặng lãi.”

    Nghị định 19/2019/NĐ-CP có quy định:

    Điều 25. Giải quyết tranh chấp và xử lý vi phạm

    1. Trong trường hợp có tranh chấp về họ hoặc phát sinh từ họ thì tranh chấp đó được giải quyết bằng thương lượng, hoà giải hoặc yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật.

    2. Chủ họ, thành viên, cá nhân, tổ chức liên quan có quyền đề nghị cơ quan có thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính hoặc truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người có hành vi cho vay lãi nặng, lừa đảo chiếm đoạt tài sản, lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, huy động vốn trái pháp luật hoặc các hành vi vi phạm pháp luật khác khi tham gia quan hệ về họ.

    Như vậy, khi có tranh chấp về hụi thì các thành viên có quyền khởi kiện để ey6u cầu toa án giải quyết theo thủ tục t tụng dân sự. Chỉ xử lý hình sự khi có hành vi cho vay nặng lãi, lừa đảo hay lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản trong chơi hụi.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com