Vợ Giám đốc làm kế toán trưởng

Chủ đề   RSS   
  • #487522 20/03/2018

    Lethihang91

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Vợ Giám đốc làm kế toán trưởng

    Anh (chị) cho em hỏi!

    Bên em là công ty TNHH (2 thành viên): giám đốc và vợ giám đốc

    Hiện tại vợ giám đốc đang giữ chức danh kế toán trưởng của công ty. Trường hợp này, trước em có học thì thấy pháp luật cấm trừ công ty TNHH 1 chủ sở hữu và công ty tư nhân. Nhưng em nghĩ là pháp luật cấm trường hợp này để bảo vệ lợi ích cho các thành viên khác trong cty (cổ đông hay đối với những cty nhận nguồn vốn từ nhà nước). Còn trường hợp công ty của em 2 thành viên nhưng đều là vợ chồng giám đốc (chủ sở hữu). 

    "Theo Điều 52 Luật kế toán 2015" em có thấy " Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc, tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc, phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu và các trường hợp khác do Chính phủ quy định."

    vậy trường hợp của em có nằm trong trường hợp khác không? và có phị phạt gì không?

    Mong nhận được tư vấn sớm 

    Xin trân trọng cảm ơn!

     

     

     

     
    15007 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #487532   20/03/2018

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Điều 19 Nghị định số 74/2016/NĐ-CP ngày 30/12/2016 hướng dẫn Luật kế toán có quy định cụ thể những người không được làm kế toán. theo khoản 2 của điều này thì có những người gồm "Cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, vợ, chồng, con đẻ, con nuôi, anh, chị, em ruột của người đại diện theo pháp luật, của người đứng đầu, của giám đốc hoặc tổng giám đốc và của cấp phó của người đứng đầu, phó giám đốc hoặc phó tổng giám đốc phụ trách công tác tài chính - kế toán, kế toán trưởng trong cùng một đơn vị kế toán, trừ doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu, doanh nghiệp thuộc loại hình khác không có vốn nhà nước và là doanh nghiệp siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa".

    Theo quy định trên, nêu Công ty của bạn là doanh nghiệp SIÊU NHỎ thì chồng làm Giám đốc, vợ làm Kế toán trưởng là không vi phạm.

    Để xác định Công ty của bạn có phải là doanh nghiệp siêu nhỏ hay không thì bạn đối chiếu với quy định tại khoản 1 Điều 6 Nghị định số 39/2018/NĐ-CP ngày 11/3/2018 quy định chi tiết một số điều của Luật hỗ trợ doanh nghiệp nhỏ và vừa dưới đây:

    Điều 6. Tiêu chí xác định doanh nghiệp nhỏ và vừa

    Doanh nghiệp nhỏ và vừa được phân theo quy mô bao gồm doanh nghiệp siêu nhỏ, doanh nghiệp nhỏ, doanh nghiệp vừa.

    1. Doanh nghiệp siêu nhỏ trong lĩnh vực nông nghiệp, lâm nghiệp, thủy sản và lĩnh vực công nghiệp, xây dựng có số lao động tham gia bo him xã hội bình quân năm không quá 10 người và tổng doanh thcủa năm không quá 3 tỷ đồng hoặc tổng nguồn vốn không quá 3 tỷ đồng.

    Doanh nghiệp siêu nhỏ trong lĩnh vực thương mại, dịch vụ có số lao động tham gia bảo him xã hội bình quân năm không quá 10 người và tổng doanh thu của năm không quá 10 tỷ đồng hoặc tổng nguồn vốn không quá 3 tỷ đng.

    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #487538   20/03/2018

    Lethihang91
    Lethihang91

    Sơ sinh

    Hưng Yên, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2016
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Bên em không phải doanh nghiệp siêu nhỏ chỉ là k có vốn nhà nước thôi

     
    Báo quản trị |  
  • #487621   21/03/2018

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50853
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3555 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Nếu Công ty bạn không phải là doanh nghiệp siêu nhỏ thì việc chồng làm Giám đốc, vợ làm Kế toán trưởng là vi phạm pháp luật.

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |