Vợ của Giám Đốc công ty MTV thì có cần đóng BHXH không?

Chủ đề   RSS   
  • #555129 19/08/2020

    khanh05120991

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vợ của Giám Đốc công ty MTV thì có cần đóng BHXH không?

    XIn chào anh chị,

    Em có thắc mắc nhờ anh chị giải đáp ạ.

    Chồng em là Giám đốc cty MTV, em là vợ đảm nhận các công việc của kế toán (trước e cũng là ké toán), vậy em và chồng có phải đóng bảo hiểm xã hội không ạ

    Em cảm ơn ạ

     
    958 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khanh05120991 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #555680   25/08/2020

    nhatgiabao
    nhatgiabao
    Top 150
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/04/2017
    Tổng số bài viết (462)
    Số điểm: 2885
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 97 lần


    Chào bạn, trường hợp của bạn mình có ý kiến trao đổi như sau: 

    1/Đối với chồng bạn, giám đốc công ty TNHH MTV

    Định nghĩa tại khoản 18 Điều 4 Luật doanh nghiệp 2014, thì người quản lý doanh nghiệp là người quản lý công ty và người quản lý doanh nghiệp tư nhân. Bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác có thẩm quyền nhân danh công ty ký kết giao dịch của công ty theo quy định tại Điều lệ công ty.
     
    Và cũng theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 một trong những đối tượng tham gi BHXH bắt buộc gồm có Người quản lý doanh nghiệp, người quản lý điều hành hợp tác xã có hưởng tiền lương;
     
    Do đó, trường hợp chồng bạn là người quản lý doanh nghiệp với chức danh là giám đốc có hưởng tiền lương thì là đối tượng bắt buộc tham gia BHXH.
     
    2/Đối với bạn, là kế toán
     
    Theo quy định của pháp luật về doanh nghiệp thì kế toán không phải là người quản lý doanh nghiệp, mà là người lao động. Không rõ bạn làm việc tại doanh nghiệp theo hợp đồng lao động hay hợp đồng cung ứng dịch vụ kế toán? Trường hợp bạn làm việc theo hợp đồng lao động như sau:
     
    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì
     
    "1. Người lao động là công dân Việt Nam thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, bao gồm:
     
    a) Người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, hợp đồng lao động xác định thời hạn, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng, kể cả hợp đồng lao động được ký kết giữa người sử dụng lao động với người đại diện theo pháp luật của người dưới 15 tuổi theo quy định của pháp luật về lao động;
     
    b) Người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng;[....]"

    Do đó, trường hợp bạn giao kết hợp đồng lao động thuộc một trong những trường hợp trên là đối tượng bắt buộc phải tham gia BHXH.

    Cập nhật bởi nhatgiabao ngày 25/08/2020 10:49:03 CH Bổ sung thông tin

    Bảo Bảo

     
    Báo quản trị |