Vợ có phải trả nợ thay cho chồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #559919 04/10/2020

    Vợ có phải trả nợ thay cho chồng không?

    Chào luật sư. Tôi có vấn đề sau mong luật sư tư vấn.

    Người chồng có vay tiền ở bên ngoài (vay nóng), việc vay này là tự ý, vay để lô đề, cá độ, vợ con ở nhà không hề hay biết. Hiện tại người chồng không có khả năng trả, người ta đến tận nhà đòi tiền. Xin hỏi người vợ trong trường hợp này có trách nhiệm phải trả khoản nợ này không?

    Xin cảm ơn luật sư.

     

     
    819 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hoangtrung341 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559929   04/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (493)
    Số điểm: 3074
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 64 lần


    Căn cứ Điều 24, 25 và 26 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch do một bên thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình hoặc giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện.
     
    Đồng thời quy định vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ sau đây:
     
    - Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;
     
    - Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;
     
    - Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;
     
    - Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;
     
    - Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;
     
    - Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.
     
    Về trường hợp của bạn thì: 
     
    Nếu số tiền mà chồng bạn đã vay dùng để sử dụng vào mục đích nhu cầu cá nhân của chồng bạn để ghi số đề, cá độ thì bạn không có nghĩa vụ liên đới trả nợ đối với khoản vay đó, vì nó không thuộc một trong các trường hợp vợ, chồng phải liên đới chịu trách nhiệm được quy định kể trên.
     
    Trên đây là quan điểm của mình. Mời bạn tham khảo!
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    Hoangtrung341 (11/10/2020)