DanLuat 2015

Vợ chồng ly thân có quyền lấy tài sản khi chưa có sự đồng ý?

Chủ đề   RSS   
  • #71578 03/12/2010

    hanhmam

    Sơ sinh

    Lào Cai, Việt Nam
    Tham gia:03/12/2010
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vợ chồng ly thân có quyền lấy tài sản khi chưa có sự đồng ý?

    Tôi và chồng tôi đã sống ly thân được 1 tháng và tôi đang làm thủ tục xin giải quyết ly hôn.Tôi mới mua 1 máy tính xách tay trị giá hơn 10 triệu đồng. Anh ta đã lấy và mang bán mà không được phép của tôi, vậy tôi có quyền đòi lại máy tính hay không? nếu có thì tôi phải làm những thủ tục gì? và anh ta sẽ phải chịu mức phạt thế nào?

     
    3782 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71782   05/12/2010

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1233)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 484 lần


    Thân chào hanhmam!

    Trước hết xin nói với chị là trong luật hôn nhân gia dình Việt Nam không có chế đinh ly thân nên mặc dù anh chị đã li thân nhưng quan hệ hôn nhân của anh chị vẫn đang tồn tại cho đến khi bản án hoặc quyết định cho ly hôn của Tòa có hiệu lực.


    Thứ hai về vấn đề chiếc máy tính thì thế này:


    Về nguyên tắc tài sản của vợ chồng tạo lập được trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng, vì thế chiếc máy tính mà chị mua được về nguyên tắc là tài sản chung của vợ chồng
    trừ trường hợp chị chứng minh là chị đã dùng tài sản riêng của mình(được người khác cho chị 1 khoản tiền,hoặc là tài sản đó có trước thời kỳ hôn nhân hoặc chị được thừa kế riêng....)thì nó là tài sản riêng của chị

    Nếu đó là tài sản chung thì theo quy định của pháp luật việc định đoạt tài sản chung phải có sự đồng ý của vợ chồng,

    Điều 28. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung

    1. Vợ, chồng có quyền và nghĩa vụ ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.

    2. Tài sản chung của vợ chồng được chi dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện các nghĩa vụ chung của vợ chồng.

    3. Việc xác lập, thực hiện và chấm dứt giao dịch dân sự liên quan đến tài sản chung có giá trị lớn hoặc là nguồn sống duy nhất của gia đình, việc dùng tài sản chung để đầu tư kinh doanh phải được vợ chồng bàn bạc, thỏa thuận, trừ tài sản chung đã được chia để đầu tư kinh doanh riêng theo quy định tại khoản 1 Điều 29 của Luật này.


    Còn nếu đó là tài sản riêng của chị thì theo quy định của luật hôn nhân gia đình

    Điều 33. Chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng

    1. Vợ, chồng có quyền chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản riêng của mình, trừ trường hợp quy định tại khoản 5 Điều này.

    2. Vợ, chồng tự quản lý tài sản riêng; trong trường hợp vợ hoặc chồng không thể tự mình quản lý tài sản riêng và cũng không ủy quyền cho người khác quản lý thì bên kia có quyền quản lý tài sản đó.

    3. Nghĩa vụ riêng về tài sản của mỗi người được thanh toán từ tài sản riêng của người đó.

    4. Tài sản riêng của vợ, chồng cũng được sử dụng vào các nhu cầu thiết yếu của gia đình trong trường hợp tài sản chung không đủ để đáp ứng.

    5. Trong trường hợp tài sản riêng của vợ hoặc chồng đã được đưa vào sử dụng chung mà hoa lợi, lợi tức từ tài sản riêng đó là nguồn sống duy nhất của gia đình thì việc định đoạt tài sản riêng đó phải được sự thỏa thuận của cả vợ chồng

    Như  vậy trong cả 2 trường hợp trên chồng chị không có quyền mang máy đi bán.  Chị có quyền yêu cầu anh ấy đi lấy máy về còn  không thì chị có quyền nhờ Tòa án giả quyết

    Thân@

    Cập nhật bởi quyetquyen945 ngày 05/12/2010 06:23:13 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #71950   06/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3171)
    Số điểm: 20627
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1054 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

     

    Nội dung câu hỏi của bạn theo dạng “mở” nên sẽ có khá nhiều trường hợp tương ứng. Tôi chọn cách có nhiều khả năng xảy ra nhất để tư vấn cho bạn như sau: Đây là tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân nên việc làm của chồng bạn không mang tính hình sự. Vậy bạn có quyền yêu cầu chồng phải chịu 5 triệu đồng đối với máy tính.

     

    Có gì cần trao đổi thêm bạn cứ bổ sung.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-