DanLuat 2015

Vợ chồng làm cùng công ty có được ủy quyền để lãnh lương dùm

Chủ đề   RSS   
  • #486081 01/03/2018

    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Vợ chồng làm cùng công ty có được ủy quyền để lãnh lương dùm

    Mình có thắc mắc như vầy, xã hội hiện nay tình hình "ế" rất là nhiều, nên hiện tượng xuất hiện những cặp vợ chồng cùng công ty cũng ngày càng tăng. Cùng nhau giảm "ế" cho xã hội.

    Việc lấy vợ/chồng cùng công ty có cái lợi mà cũng có cái hại, chẳng hạn như:

       # Lợi:

    - Có người chở đi rước về gần, đỡ tốn xăng.

    - Cơm canh ăn chung đỡ phải chia ra làm 2.

    - Người này biết được người kia đang làm việc gì, khỏi mắc công tra xét.

       # Hại:

    - Đi đâu cũng bị giám sát 24/24 không hú hí với đám bạn nhậu công ty được.

    - Ở công ty mà léng phéng với em/anh nào or có em/anh nào để ý là về biết tay với bà/ông.

    - Lỡ mà có một người về trễ thì người kia cũng phải ở lại chờ về trễ chung,  chứ về trước rồi sao người kia về được.

    ...

    Trong vô vàn những cái lợi  và hại đó có một cái đó là tiền lương.

    Sẽ có những trường hợp người vợ nếu lỡ mà làm kế toán tiền lương thì sẽ biết được thu nhập của chồng ra sao vậy thì có mà chạy đằng trời. 

    Nói vui thế thôi nhưng mình có một cái thắc mắc là liệu vợ/chồng có được ủy quyền để nhận thay lương cho người kia trong trường hợp này?

    Bộ luật dân sự 2015 có quy định về trường hợp ủy quyền như sau:

    Điều 138. Đại diện theo ủy quyền
     
    1. Cá nhân, pháp nhân có thể ủy quyền cho cá nhân, pháp nhân khác xác lập, thực hiện giao dịch dân sự.
    Như tại Quyết định 919/QĐ-BHXH năm 2015 sửa đổi Quyết định 01/QĐ-BHXH năm 2014, Quyết định 1399/QĐ-BHXH năm 2014 và Quyết định 488/QĐ-BHXH năm 2012 về quy trình hưởng chế độ bảo hiểm xã hội và thực hiện bảo hiểm y tế trong khám, chữa bệnh có quy định  được phép ủy quyền cho người khác để lĩnh lương hưu
     
    Nhưu vậy trong trường hợp này để được lãnh lương thay cho vợ/chồng thì NLĐ có phải chỉ cần làm giấy ủy quyền hay còn gì khác?
     
    2617 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #486117   01/03/2018

    Tôi thấy có giấy ủy quyền hợp pháp là được, tuy nhiên còn tùy quan điểm của người phát lương :)

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTranTrongQui vì bài viết hữu ích
    TRUTH (02/03/2018)
  • #486132   02/03/2018

    Theo luật hay lý thuyết thì có giấy ủy quyền là vợ chồng hay bất cứ ai muốn ủy quyền cho người khác làm thay việc gì đó cho mình đều có thể thay được, tuy nhiên  trường hợp có được lấy lương thay vợ hay chồng hay không phụ thuộc vào cách làm việc và quy định tại công ty.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn yenhuong94 vì bài viết hữu ích
    TRUTH (02/03/2018)
  • #486143   02/03/2018

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1083 lần


    Như theo quy định tại BLDS thì được ủy quyền để thực hiện giao dịch dân sự. Vậy việc lãnh lương có được coi là giao dịch dân sự để khỏi phải quan tâm đến việc người phát có đồng ý hay không?

     
    Báo quản trị |  
  • #486165   02/03/2018

    phamquan2017
    phamquan2017
    Top 200
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2017
    Tổng số bài viết (261)
    Số điểm: 2215
    Cảm ơn: 52
    Được cảm ơn 38 lần


    Theo mình trong trường hợp này sẽ chú trọng quy định của Công ty hơn là quy định của BLSD vì thực tế vợ chồng làm chung công ty nên việc vợ hoặc chồng là người nhận lương thay cho cả hai điều được nếu quy định công ty cho phép! Và thực tế mình đã gặp trường hợp như vậy.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamquan2017 vì bài viết hữu ích
    caoxuanbai (03/03/2018)
  • #486171   02/03/2018

    Thuongtommy92
    Thuongtommy92
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/12/2017
    Tổng số bài viết (119)
    Số điểm: 1048
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 36 lần


    Thực ra là ủy quyền cho vợ hoặc chồng hoặc người khác cũng được thôi. Nhưng phần lớn là tùy thuộc vào từng công ty. Ví dụ như là vợ, là chồng làm việc lâu năm trong công ty đó, kế toán cũng biết mặt rồi thì chồng có việc không nhận được thì vợ nhận thay thôi, có gì đâu. 

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Thuongtommy92 vì bài viết hữu ích
    caoxuanbai (03/03/2018) Kimtam1912 (02/03/2018)
  • #486179   02/03/2018

    Thuongtommy92 viết:

    Thực ra là ủy quyền cho vợ hoặc chồng hoặc người khác cũng được thôi. Nhưng phần lớn là tùy thuộc vào từng công ty. Ví dụ như là vợ, là chồng làm việc lâu năm trong công ty đó, kế toán cũng biết mặt rồi thì chồng có việc không nhận được thì vợ nhận thay thôi, có gì đâu. 

    Em đồng ý với quan điểm này, thật ra theo quy định của pháp luật là một chuyện còn trong cuộc sống nó muôn hình vạn trạng thì đôi khi sẽ có những điều ngoại lệ. Trong trường hợp này em nghĩ chủ yếu phần lớn phụ thuộc vào quy định của công ty như thế nào có cho nhận lương thay hay không, thậm chí có nhiều công ty không cho nhận lương thay nhưng vợ chồng làm cùng công ty lâu năm, ai cũng biết mặt hết cả thì ngừoi kế tóan vẫn cho vợ hoặc chồng nhận lương thay chồng hoặc vợ thôi. Thật ra thì đâu cũng vào túi người vợ cả thôi ạ.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kimtam1912 vì bài viết hữu ích
    caoxuanbai (03/03/2018)

0 Thành viên đang online
-