DanLuat 2015

'Vợ chồng' đồng tính có được nhận con nuôi chung?

Chủ đề   RSS   
  • #433604 15/08/2016

    eyestorm
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Tây Ninh, Việt Nam
    Tham gia:10/07/2013
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 3127
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 97 lần


    'Vợ chồng' đồng tính có được nhận con nuôi chung?

    Khoản 2 Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 có quy định Nhà nước không thừa nhận hôn nhân của những người cùng giới tính. Việc không công nhận giá trị pháp lý của hôn nhân giữa những người cùng giới tính đồng nghĩa với việc pháp luật không thừa nhận quyền và nghĩa vụ của những cặp “vợ chồng” cùng giới tính, trong đó có quyền nhận nuôi con nuôi.

    Căn cứ vào khoản 3, Điều 8, Luật Nuôi con nuôi đã quy định : “Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc của cả hai người là vợ chồng”. Mà theo quy định của Luật Hôn nhân và gia đình thì người đồng tính không thể đăng kí kết hôn. Chính vì điều này cho nên chỉ một trong hai người được đứng tên trên giấy tờ xin nhận con nuôi.

    Một trong hai người muốn nhận con nuôi thì theo quy định tại Nghị 158/2005/NĐ-CP khi làm thủ tục cần: Đơn xin nhận con nuôi; bản sao hộ chiếu, giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế; phiếu lý lịch tư pháp; văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân; giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do UBND cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp.

    Hãy theo đuổi sự ưu tứu, thành công sẽ theo đuổi bạn !

     
    6718 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #447099   20/02/2017

    Công nhận giới tính nhưng lại không công nhận quan hệ hôn nhân giữa những người đồng tính, có hướng đi nào cho vấn đề này không nhỉ?

     
    Báo quản trị |  
  • #447103   20/02/2017

    duongthuy2210
    duongthuy2210
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2016
    Tổng số bài viết (180)
    Số điểm: 1485
    Cảm ơn: 64
    Được cảm ơn 105 lần


    Thiết nghĩ khi pháp luật Việt Nam đã dần đi theo hướng công nhận giới tính thứ ba thì trong tương lai liệu có những thay đổi về quyền kết hôn, quyền được nhận con nuôi chung và nhiều quyền nhân thân khác, để đảm bảo quyền và lợi ích của tất cả những thành phần khác nhau trong xã hội?

     
    Báo quản trị |  
  • #447206   20/02/2017

    HuynhVanLam610
    HuynhVanLam610

    Male
    Mầm

    Bình Thuận, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2015
    Tổng số bài viết (59)
    Số điểm: 685
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 9 lần


    Theo quy định của luật nuôi con nuôi thì thì vợ chồng mới được nhận làm con nuôi hay người độc thân cũng vậy. Vậy tại sao lại không cho phép đôi đồng tính có con nuôi, nuôi con cũng là quyền của họ mà.Nếu họ có điều kiện và khả năng thì không có gì hạn chế cả. Với lại, quy định của pháp luật độc thân là gì? có phải người chưa từng kết hôn hợp pháp hay đã từng như vậy mà giờ ly hôn? nếu không công nhân đôi dòngo tính có hôn nhân hợp pháp thì xét khía cạnh cá nhân thì họ có được xem là độc thân không?

     
    Báo quản trị |  
  • #447438   22/02/2017

    Jimraynon
    Jimraynon

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2015
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 18 lần


    Mâu thuẫn ở chỗ có quan hệ nuôi dưỡng nhưng lại không được pháp luật công nhận (chỉ công nhận với người đăng ký nhân nuôi), tức công chăm sóc của người kia đã bị bỏ qua. Có thể đăng ký giám hộ nhưng chỉ được đến khi 15 tuổi.

     

    If the enemy is in ranger, so are you!

     
    Báo quản trị |  
  • #449086   09/03/2017

    zing_zin_zz
    zing_zin_zz

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:27/02/2014
    Tổng số bài viết (60)
    Số điểm: 390
    Cảm ơn: 21
    Được cảm ơn 12 lần


    Theo quan điểm của mình thì người độc thân nếu căn cứ theo định nghĩa thì có nghĩa là người chưa từng kết hôn hợp pháp, hoặc đã từng nhưng đã ly hôn. như vậy thì người đồng tính khả năng cao là họ là người độc thân (Trừ trường hợp người đồng tính nhưng giấu giới tính cá nhân và đã có mối quan hệ hôn nhận hopwj pháp voiws người khác giới). Còn về vấn đề tại sao không cho họ được nhận con nuôi chung mặc dù có đủ điều kiện kinh tế thì theo quan điểm của mình có lẽ pháp luật sợ trường hợp trên sẽ có khả năng ảnh hưởng đến tâm sinh lý, suy nghĩ, nhận thức của đứa trẻ.

    Mặc dù, vấn đề trên không phải là hoàn toàn ảnh hưởng, không phải tất cả con nuôi của cặp cha mẹ đồng tính thì tương lai sẽ thành người đồng tính. Nhưng có thể trong tâm thức đứa trẻ sẽ rất dễ bị lệch lạc, nhất là vấn đề về giới tính. 
    Ví dụ: một đứa bé con nuôi của cha mẹ đồng tính sẽ khó nhận thức được đâu là cha, đâu là mẹ như là những đứa trẻ được nuôi trong gia đình bình thường. Và việc trẻ thắc mắc và trả loiwf câu hỏi trên là cả một vấn đề. 
     

    P/s: Tuy nhiên điều này không có nghĩa là cấm người đồng tính không được nhận con nuôi, nhưng ở đây chỉ một người được nhận con theo pháp luật mà thôi, còn về sống chung trong nhà chuyện cá nhân thì ai mà biết.

    << Đó là quan điểm của mình, mong mọi người góp ý nha.>>

     
    Báo quản trị |  
  • #454253   23/05/2017

    thanhvan312
    thanhvan312
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (354)
    Số điểm: 3190
    Cảm ơn: 41
    Được cảm ơn 88 lần


    Công nhận giới tính nhưng chưa công nhận hôn nhân đồng tính, mình nghĩ chỉ còn chờ đợi thời gian trả lời thôi, vì xã hội bây giờ đang dần cởi mở và có cái nhìn khác về những người đồng tính rồi. Còn về vấn đề nhận nuôi con nuôi thì chỉ có thể lấy tư cách là người độc thân nhận nuôi con nuôi thôi, cũng hơi thiệt thòi là công sức của người kia không được công nhận về mặt hình thức nhưng theo mình nếu đứa trẻ được chăm sóc đầy đủ trong điều kiện tốt thì những vấn đề nhỏ nhặt cũng sẽ hóa không thôi, chỉ sợ thiệt thòi cho đứa trẻ khi xã hội chưa công nhận hoặc không công nhận một gia đình đặc biệt như thế. Chung quy lại, vẫn phải chờ xã hội cởi mở hơn nữa và chờ thời gian trả lời thôi...

     
    Báo quản trị |  
  • #454519   25/05/2017

    LuatsuBap
    LuatsuBap

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2017
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 120
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 3 lần


    Trước tiên, mình khẳng định mình không kỳ thị về giới tính.

    Mình chỉ nêu thắc mắc mà với mình đó là quan trọng, rất mong các anh chị có kinh nghiệm chia sẻ. Đó là: 1 em bé lớn lên trong gia đình có "cha mẹ" là đồng tính, thì tâm lý về giới tính của trẻ sẽ thế nào??? Trẻ con như tờ giấy trắng, thay vì gia đình bt thì có 1 rào cản để con đi đúng giới tính thực, thì trong gia đình đồng giới, tình yêu của "cha mẹ" cho bé thấy việc yêu ng đồng giới là bt và sẽ mở lòng ra với những đối tượng đồng giới. Như vậy, giới tính thực của bé bị biến đổi theo xu hướng tâm lý bị tác động chứ k phải là do bé chủ ý thực sự.

    Ngoài ra, nếu chấp nhận hôn nhân đồng giới nhận con nuôi, thì khi họ ly hôn, làm sao để đảm bảo đứa con nuôi tiếp tục được chăm sóc tốt. Trong khi những quan hệ hôn nhân dị giới tạo ra những đứa con ruột rà máu mủ, mà còn bị bỏ bê??? Tất nhiên mình không quơ đũa cả nắm, nhưng mình ủng hộ trong thời gian chưa có giải pháp, chế độ bảo trợ xã hội chưa tốt như VN hiện nay thì chưa thể đảm bảo quyền, lợi ích tốt nhất cho các em bé nên chưa thể thông qua được.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-