Vợ chồng có thể đăng ký 2 hộ kinh doanh cá thể không

Chủ đề   RSS   
  • #140508 17/10/2011

    chamhoc311

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Vợ chồng có thể đăng ký 2 hộ kinh doanh cá thể không

    Tôi làm tín dụng ở Ngân hàng vì vậy nhiều khách hàng của tôi cả 2 vợ chồng đều có đăng ký kinh doanh hộ kinh doanh cá thể, tôi đang phân vân vì như vậy có thể nhận nguồn thu từ cả 2 vợ chồng được không?
    Vậy Luật sư vui lòng cho tôi hỏi: 2 vợ chồng làm 2 đăng ký kinh doanh hộ kinh doanh cá thể khác nhau do chồng đứng tên 1 giấy và vợ đứng tên 1 giấy thì có hợp lệ không?

    Mong được phản hồi sớm
    Chân thành cám ơn!
     
    11814 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #140524   17/10/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Theo Điều 49 Nghị định 43/2010/NĐ-CP về đăng ký doanh nghiệp, hộ kinh doanh do một cá nhân hoặc một nhóm người hoặc một hộ gia đình làm chủ, chỉ được đăng ký kinh doanh tại một địa điểm, sử dụng không quá 10 lao động, không có con dấu và chịu trách nhiệm bằng toàn bộ tài sản của mình đối với hoạt động kinh doanh.

    Như vậy, trường hợp trên nếu cả 02 vợ chồng đăng ký hộ kinh doanh do 01 cá nhân làm chủ thì vẫn đúng quy định pháp luật.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    chamhoc311 (18/10/2011)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com