DanLuat 2015

Vợ chồng có quyền bình đẳng với nhau trong cuộc sống hôn nhân không?

Chủ đề   RSS   
  • #340994 25/08/2014

    Vợ chồng có quyền bình đẳng với nhau trong cuộc sống hôn nhân không?

    Xin chào dân luật,

    Tôi có một vài uẩn khúc muốn nhờ dân luật giải đáp giúp.

    - Tôi đọc trong Luật hôn nhân gia đình (số 22/2000/QH ngày 9/6/2000), tại chương III có nêu:

    Điều 19: BÌnh đẳng về nghĩa vụ và quyền giữa vợ, chồng.

    Vợ chồng bình đẳng với nhau, có nghĩa vụ và quyền ngang nhau về mọi mặt trong gia đình.

    Nhưng trên thực tế trong cuộc sống, lại xảy ra tình trạng người chồng luôn cho mình quyền phán quyết, áp đặt người vợ phải nghe theo những quyết định của mình mà không hề có sự thảo luận, bàn bạc giữa hai vợ chồng. Người vợ không được tôn trọng và không có tiếng nói trong gia đình. Người chồng không hề chia sẻ công việc gia đình với người vợ trong khi người vợ cũng phải đi làm ngày 8 tiếng. Luôn có tư tưởng là phụ nữ thì phải biết chấp nhận thiệt thòi hơn đàn ông. Và có những người có tư tưởng là phụ nữ lấy chồng rồi thì không được phép về nhà thăm cha mẹ ruột nếu không được sự đồng ý của nhà chồng.

    Như vậy có đang vi phạm luật hôn nhân gia đình không?

    Điều 20: Lựa chọn nơi cư trú củ vợ, chồng

    Nơi cư trú của vợ, chồng do vợ chồng thỏa thuận, không bị ràng buộc bởi phong tục, tập quán, địa giới hành chính.

    Trong thực tế, có nhiều gia đình vẫn còn tư tưởng lấy chồng là phải ở nhà chồng; nếu muốn ra riêng thì phải xin phép, nếu được sự đồng ý của bên nhà chồng thì mới được ra riêng. 

    Theo như trên thì có đi ngược lại với tiêu chí của luật hôn nhân gia đình không?

    Tôi thiết nghĩ cuộc sống ngày càng hướng tới sự văn minh, liệu những phong tục tập quán như vậy có còn phù hợp?

    Xin chân thành cảm ơn.

     

    Cập nhật bởi thuyvu12 ngày 25/08/2014 04:37:17 CH Cập nhật bởi thuyvu12 ngày 25/08/2014 04:32:14 CH
     
    5680 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận

0 Thành viên đang online
-