Vợ chồng chưa ly hôn, khi làm khai sinh cho con bỏ trống tên bố có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #566209 06/01/2021

    uatkimcuong73

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Vợ chồng chưa ly hôn, khi làm khai sinh cho con bỏ trống tên bố có được không?

    Xin chào luật sư. Tôi muốn được tư vấn vấn đề như sau:

    Tôi đã kết hôn và đang mang thai sắp đến ngày sinh nở. Chồng tôi do không tin tưởng vợ, vu khống tôi ngoại tình và nói không biết đứa trẻ tôi đang mang là con của ai. Hiện tại, tôi đã về nhà mẹ đẻ sinh sống nhưng chưa ly hôn với chồng. Tôi có nguyện vọng khi làm giấy khai sinh cho con sẽ bỏ trống tên bố.

    Xin hỏi Luật sư, bỏ trống tên bố trên giấy khai sinh khi vợ chồng chưa ly hôn có được không ạ? Trường hợp, tôi có những tin nhắn chồng vu khống xúc phạm tôi và nói "không biết con ai" thì cần phải làm những gì ạ?

    Xin cảm ơn Luật sư.

     
    282 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn uatkimcuong73 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566426   11/01/2021

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3350)
    Số điểm: 21822
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1211 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Mời bạn tham khảo một điều khoản trong Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch:

    Điều 15. Đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ

    1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trẻ đang cư trú có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ.

    2. Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.

    Lưu ý: Khi làm thủ tục đăng ký khai sinh cho bé thì người tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm kiểm tra, đối chiếu các thông tin liên qua về hộ tịch.

     Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (11/01/2021) uatkimcuong73 (12/01/2021)
  • #566476   12/01/2021

    uatkimcuong73
    uatkimcuong73

    Sơ sinh

    Sơn La, Việt Nam
    Tham gia:07/03/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Cảm ơn LS đã tư vấn ạ.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com