Vợ chồng anh ruột cho vợ chồng em gái !

Chủ đề   RSS   
  • #187563 21/05/2012

    nhadat2012

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/05/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Vợ chồng anh ruột cho vợ chồng em gái !

    Xin cho hỏi:

     

     1.  Anh ruột chị dâu sang tên tặng đất cho em ruột và em rể thì có đóng thuế gì hay không? Và thuế đó là thuế gì?

     

    2.   Còn nếu anh ruột sang tên tặng đất cho em ruột thì có đóng thuế gì hay không? Và thuế đó là thuế gì?

    3.   Và từ vợ sang tên cho chồng đứng tên chung thì có đóng thuế gì hay không? Và thuế đó là thuế gì?

     

    Xin cảm ơn!!!

     
    31251 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #187604   21/05/2012

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 200
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


    Chào bạn. Phạm Thanh xin trả lời những câu hỏi của bạn như sau.
    Theo quy định tại Điều 4 Nghị định số 100/2008/NĐ-CP ngày 8/9/2008 Quy định chi tiết một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân thì: “Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau”thu nhập được miễn thuế

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    nhadat2012 (22/05/2012)
  • #187611   21/05/2012

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1840)
    Số điểm: 18011
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1141 lần


              Chào bạn! trường hợp trên của bạn tôi không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không có Đăng ký kết hôn của ah ruột chị dâu bạn nên rất khó xác định đó có phải là tài sản chung của vợ chồng hình thành trong thời kỳ hôn nhân theo quy định tại Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia định 2000 hay theo quy định tại Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình
    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân
             Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

            1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

              Do vậy, Khi anh ruột chị dâu tặng em ruột em rể thì được miễn một nửa thuế thu nhập cá nhân áp với Bất động sản theo khung giá nhà nước quy định tại tỉnh thành đó (Hiện tại thuế với Bất động sản là 10%, bạn được miễn một nửa khi tăng cho anh ruột và em ruột thuế phải chịu là 5%)
             Do vậy, trường hợp trên bạn nên làm Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa anh ruột chị dâu sang em ruột em rể thuế bạn chỉ chịu 1% (Thuế chuyển nhượng bất động sản là 2% khung giá nhà nước quy định tỉnh thành đó)
              Khi đến cơ quan thuế bạn cần cung cấp giấy khai sinh ghi rõ quan hệ huyết thống anh ruột em ruột.
                 Để được giải đáp thắc mắc trên vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty Luật TNHH Thành Thái

    Trụ sở: Tổ 13, Phường Yên Nghĩa, Quận Hà Đông, Thành phố Hà Nội

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    nhadat2012 (22/05/2012) vanhoa12 (01/09/2012)
  • #187963   23/05/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    nhadat2012 viết:

    Xin cho hỏi:

     

     1.  Anh ruột chị dâu sang tên tặng đất cho em ruột và em rể thì có đóng thuế gì hay không? Và thuế đó là thuế gì?

     

    2.   Còn nếu anh ruột sang tên tặng đất cho em ruột thì có đóng thuế gì hay không? Và thuế đó là thuế gì?

    3.   Và từ vợ sang tên cho chồng đứng tên chung thì có đóng thuế gì hay không? Và thuế đó là thuế gì?

     

    Xin cảm ơn!!!


    Tôi tư vấn cho bạn như sau:

    1. Anh ruột chị dâu sang tên tặng đất cho em ruột và em rể thì có đóng thuế gì hay không? Và thuế đó là thuế gì?
    Trả lời:
     - Phần chị dâu tặng cho em rể thì không được miễn thuế phải đóng thuế TNCN 10% của 1/2 giá trị tặng cho (đối với phần từ 10 triệu trở lên), lệ phí trước bạ: 0,5% của 1/2 giá trị tặng cho.
    - Phần Anh ruột tặng cho em ruột thì được miễn thuế TNCN với 1/2 giá trị tặng cho, miễn lệ phí trước bạ với 1/2 giá trị tặng cho (chỉ được 1 lần đầu).

    2. Còn nếu anh ruột sang tên tặng đất cho em ruột thì có đóng thuế gì hay không? Và thuế đó là thuế gì?
    Trả lời:
      - Anh ruột mà tặng cho em ruột thì được miễn thuế TNCN, miễn lệ phí trước bạ (chỉ được 1 lần đầu)

    3. Và từ vợ sang tên cho chồng đứng tên chung thì có đóng thuế gì hay không? Và thuế đó là thuế gì?
    Trả lời:
      - Vợ sang tên cho chồng (tặng cho hoặc chuyển nhượng) miễn thuế TNCN, miễn lệ phí trước bạ (1 lần đầu)

    Tốt nhất không nên làm tặng cho vì thuế suất cao mà nên làm HĐ chuyển nhượng thì thuế suất chỉ 2% của 1/2 phần giá trị chuyển nhượng thôi.

    Một vài nội dung tư vấn cho bạn (Lưu ý: đây là những nội dung theo quy định pháp luật, tuy nhiên để biết cụ thể bạn nên tham khảo tại Văn phòng Đăng ký QSDD hoặc Chi cục thuế địa phương).

    Thân.
    Cập nhật bởi luonglawyer ngày 23/05/2012 11:01:06 SA Cập nhật bởi luonglawyer ngày 23/05/2012 10:53:28 SA

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luonglawyer vì bài viết hữu ích
    khatvongttk (21/06/2012)
  • #187967   23/05/2012

    luonglawyer
    luonglawyer
    Top 200
    Male
    Cao Đẳng

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2007
    Tổng số bài viết (323)
    Số điểm: 31058
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 143 lần


    leanhthu viết:

              Chào bạn! trường hợp trên của bạn tôi không có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không có Đăng ký kết hôn của ah ruột chị dâu bạn nên rất khó xác định đó có phải là tài sản chung của vợ chồng hình thành trong thời kỳ hôn nhân theo quy định tại Điều 27 Luật Hôn nhân và Gia định 2000 hay theo quy định tại Điều 32 Luật Hôn nhân và gia đình
    Theo quy định tại Khoản 1, Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân
             Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

            1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.

              Do vậy, Khi anh ruột chị dâu tặng em ruột em rể thì được miễn một nửa thuế thu nhập cá nhân áp với Bất động sản theo khung giá nhà nước quy định tại tỉnh thành đó (Hiện tại thuế với Bất động sản là 10%, bạn được miễn một nửa khi tăng cho anh ruột và em ruột thuế phải chịu là 5%)
             Do vậy, trường hợp trên bạn nên làm Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa anh ruột chị dâu sang em ruột em rể thuế bạn chỉ chịu 1% (Thuế chuyển nhượng bất động sản là 2% khung giá nhà nước quy định tỉnh thành đó)
              Khi đến cơ quan thuế bạn cần cung cấp giấy khai sinh ghi rõ quan hệ huyết thống anh ruột em ruột.
                 Để được giải đáp thắc mắc trên vui lòng liên hệ LS. Lê Thư, Công ty Luật Hà Sơn, SĐT 0977184216, Email: thulelaw@gmail.com


    Chào bạn leanhthu.
    Bạn nên xem lại nội dung tư vấn của mình:

     "(Hiện tại thuế với Bất động sản là 10%, bạn được miễn một nửa khi tăng cho anh ruột và em ruột thuế phải chịu là 5%)" .

    Nội dung tư vấn của bạn là không chính xác, không phải là giảm 1 nửa có nghĩa là giảm từ 10% xuống còn 5% như bạn nói, mà ở đây là giảm 1/2 của phần anh ruột tặng cho em ruột, còn phần của chị dâu tặng cho thì phải chịu 10% của 1/2 còn lại. Như bạn nói thì có nghĩa là thuế suất đang từ 10% tự nhiên xuống còn có 5% thôi ah, thế thì Nhà nước thất thu mà Tổng Cục thuế cũng phải nhờ bạn ban hành Thông tư mới hướng dẫn đấy.

    Cũng tương tư như nội dung:

    "Do vậy, trường hợp trên bạn nên làm Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất giữa anh ruột chị dâu sang em ruột em rể thuế bạn chỉ chịu 1% (Thuế chuyển nhượng bất động sản là 2% khung giá nhà nước quy định tỉnh thành đó)"

    Nên bạn chú ý nội dung khi tư vấn cho chính xác nhé, Luật sư mà tư vấn thế này thì thân chủ biết đường nào mà lần, lại mang tiếng anh em Luật sư đấy.
    Một vài góp ý với bạn.
    Cập nhật bởi luonglawyer ngày 23/05/2012 11:03:39 SA Cập nhật bởi luonglawyer ngày 23/05/2012 11:02:50 SA

    --------------------------

    Luật sư Lê Ngọc Lương

    Điện thoại: 090.2112.383

    Email: luonglawyer@gmail.com

    * Tư vấn, hỗ trợ pháp lý, tham gia tố tụng trong các lĩnh vực Đầu tư, Doanh nghiệp, Đất đai - BĐS, Dân sự, Lao động, Hành chính, Hôn nhân - Gia đình;

    * Soạn thảo, thẩm định, kiểm tra tính pháp lý của Hợp đồng, Quy chế, Văn bản thỏa thuận....

    * Đại diện ngoài tố tụng theo yêu cầu khách hàng.

    * Dịch vụ pháp lý khác theo yêu cầu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luonglawyer vì bài viết hữu ích
    vanhoa12 (01/09/2012)