Vợ cán bộ thuế có được làm kế toán cho DN không và ngược lại

Chủ đề   RSS   
  • #144160 31/10/2011

    anhquandth

    Sơ sinh

    Đồng Tháp, Việt Nam
    Tham gia:16/09/2008
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Vợ cán bộ thuế có được làm kế toán cho DN không và ngược lại

     

    Nhờ tư vấn:
         1/ CBCC có được làm thêm kế toán cho DN tư nhân không?
         2/ Vợ cán bộ Thuế có được làm kế toán cho DN nơi cơ quan cơ quan chồng mình quản lý không ?
     
    6936 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #144431   31/10/2011

    tranthibichvan_tax06
    tranthibichvan_tax06
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2010
    Tổng số bài viết (3405)
    Số điểm: 82389
    Cảm ơn: 1341
    Được cảm ơn 2741 lần


    ccttamnong viết:

     

    Nhờ tư vấn:
         1/ CBCC có được làm thêm kế toán cho DN tư nhân không?
         2/ Vợ cán bộ Thuế có được làm kế toán cho DN nơi cơ quan cơ quan chồng mình quản lý không ?

    1/ Theo Điểm b Khoản 1, Điều 37 của Luật Phòng, Chống Tham Nhũng 2005 :

    Điều 37. Những việc cán bộ, công chức, viên chức không được làm

    1. Cán bộ, công chức, viên chức không được làm những việc sau đây:

    a) Cửa quyền, hách dịch, gây khó khăn, phiền hà đối với cơ quan, tổ chức, đơn vị, cá nhân trong khi giải quyết công việc;

    b) Thành lập, tham gia thành lập hoặc tham gia quản lý, điều hành doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần, công ty hợp danh, hợp tác xã, bệnh viện tư, trường học tư và tổ chức nghiên cứu khoa học tư, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;


    => Ngoại trừ như TH gạch chân thì CBCC được phép làm kế toán cho DNTN.

    2/ Căn cứ khoản 4- Điều 37 Luật PC Tham Nhũng :

    4. Người đứng đầu, cấp phó của người đứng đầu cơ quan không được để vợ hoặc chồng, bố, mẹ, con kinh doanh trong phạm vi do mình quản lý trực tiếp.

    Ngoại trừ TH như gạch chân thì được.

    Cung cấp dịch vụ Đào tạo kế toán trưởng, dịch vụ tư vấn thuế, dịch vụ Setup hệ thống kế toán cho DN

    Dịch vụ soát xét hóa đơn, chứng từ, sổ sách trước khi Quyết toán thuế.

    Liên hệ: Ms Vân 0969.790.185/ Zalo: 0969.790.185/ Skype:van_kttc

     
    Báo quản trị |