Vợ bỏ về nhà mẹ đẻ thì chồng có quyền đơn phương ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #513458 01/02/2019

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (961)
    Số điểm: 9608
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 244 lần


    Vợ bỏ về nhà mẹ đẻ thì chồng có quyền đơn phương ly hôn?

    Người chồng đã lấy vợ được 5 năm, 6 tháng trước do mâu thuẫn gia đình về việc nuôi dạy con gái, người vợ ôm con bỏ về nhà mẹ đẻ. Đã nhiều lần tôi đến nói chuyện bảo vợ về nhà có gì bảo ban nhau, nhưng vợ không đồng ý. Nhất mực nói không chịu về nên bên chồng muốn ly hôn. Người vợ không đồng ý ly hôn, cũng không chịu về nhà. Trong đơn ly hôn phần lý do dẫn đến ly hôn, không biết viết lý do như trên có được Tòa án chấp nhận không?

     

     
    1386 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528000   10/09/2019

    hoangthai090895
    hoangthai090895
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2019
    Tổng số bài viết (122)
    Số điểm: 805
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 42 lần


    Khoản 1, Điều 89 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định căn cứ cho ly hôn: “Tòa án xem xét yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được thì Tòa án quyết định cho ly hôn”. Như vậy, nếu cuộc hôn nhân của chị được Tòa án đánh giá là “tình trạng trầm trọng” thì Tòa án sẽ xem xét giải quyết cho ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #530811   14/10/2019

    ngphunganh
    ngphunganh
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/08/2019
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 1853
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 35 lần


    Theo khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 có quy định về việc ly hôn theo yêu cầu của một bên trong trường hợp: 

    "1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được."

    Xét thấy việc vợ bạn bỏ về nhà mẹ đẻ gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến hôn nhân trong thời gian dài, Tòa án sẽ xem xét giải quyết cho bạn ly hôn trên cơ sở pháp lý này.

    Cập nhật bởi ngphunganh ngày 14/10/2019 09:45:34 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #534192   30/11/2019

    Điều kiện ly hôn:

    Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

    Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

    Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia

    Như vậy khi có những điều kiện thì tòa án sẽ giải quyết yêu cầu ly hôn đơn phương. Người yêu cầu ly hôn đơn phương phải có nghĩa vụ chứng minh những căn cứ mà mình đã viết trong đơn khởi kiện.

    Cập nhật bởi duongpham5991 ngày 30/11/2019 10:32:37 CH viết nhầm
     
    Báo quản trị |