DanLuat 2015

VKSND có quyền tạm đình chỉ hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #90072 23/03/2011

    hovanhong129
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2010
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 6529
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 27 lần


    VKSND có quyền tạm đình chỉ hay không?

    Báo Lao động có bài :http://laodong.com.vn/Tin-Tuc/Lung-tung-trong-viec-bat-nguyen-bi-thu-Huyen-uy-Cau-Ngang/37156
    trong đó có đoạn sau :
    Cũng theo ông Tư, do Viện KSND tối cao vừa có văn bản tạm đình chỉ thi hành bản án phúc thẩm của ông Bi, công an đã lập biên bản không thực hiện lệnh bắt.
    Các bạn cho tôi hỏi Viện Kiểm sát có quyền tạm đình chỉ thi hành án hay không? Đây là bản án đã có hiệu lực pháp luật, không có kháng cáo kháng nghị thì tại sao VKSND lại tạm đình chỉ thi hành án?
    Mong được các bạn cho ý kiến
    Xin cám ơn

    Hãy hát lên cho yêu đời

     
    4828 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #90317   24/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 200 lần
    Lawyer

    Chào bạn.


    Căn cứ Điều 31 Luật Thi hành án hình sự.

    Theo đó Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có quyền ra quyết định tạm đình chỉ chấp hành án phạt tù để xét xử theo thủ tục giám đốc thẩm hoặc tái thẩm.

    Như vậy trong trường hợp này, Viện trưởng Viện kiểm sát nhân tối cao đã có văn bản kháng nghị.

    Thân.

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #90400   24/03/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5306)
    Số điểm: 50835
    Cảm ơn: 1842
    Được cảm ơn 3514 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào #0072bc;">kienanls!

    Đồng ý với anh là
    Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có quyền ra quyết định tạm đình chỉ thi hành bản án, trong đó có cả việc tạm định chỉ chấp hành án phạt tù đối với trường hợp trên theo quy định tại Điều 31 Luật thi hành án hình sự.

    Nhưng Luật thi hành án hình sự đến ngày 01/7/2011 mới có hiệu lực. Nên hiện tại, văn bản chính thống được áp dụng vẫn là Pháp lệnh thi hành án phạt tù năm 1993, được sửa đổi, bổ sung theo pháp lệnh số 01/2007/UBTVQH12.

    Khoản 2 Điều 17 Pháp lệnh thi hành án phạ tù (đã được sửa đổi, bổ sung) quy định:
    "Việc tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù phải theo quy định tại Điều 62 của Bộ luật hình sự và Điều 262 của Bộ luật tố tụng hình sự. Chánh án Toà án đã cho tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù phải ra quyết định thi hành án đối với phần hình phạt còn lại để khi hết thời hạn, người được tạm đình chỉ chấp hành hình phạt phải vào ngay trại giam để tiếp tục chấp hành hình phạt tù.”

    Vì vậy, để trả lời cho câu hỏi của
    #0072bc;">hovanhong129 trong thời điểm hiện tại, cần căn cứ vào khoản 2 Điều 262, khoản 1 Điều 275, Điều 276, khoản 1 Điều 293, Điều 294 BLTTHS.

    Khoản 2 Điều 262:
    "Việc tạm đình chỉ chấp hành hình phạt tù để xét xử theo thủ tục giám đốc thẩm hoặc tái thẩm phải do người đã kháng nghị hoặc do Tòa án cấp giám đốc thẩm hoặc tái thẩm quyết định".

    Khoản 1 Điều 275:
    "Chánh án Tòa án nhân dân Tối cao và Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân Tối cao có quyền kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm bản án hoặc quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án các cấp, trừ quyết định của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao".

    Điều 276:
    "Tạm đình chỉ thi hành bản án hoặc quyết định bị kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm.
    Những người đã kháng nghị bản án hoặc quyết định đã có hiệu lực pháp luật có quyền quyết định tạm đình chỉ thi hành bản án hoặc quyết định đó".

    Khoản 1 Điều 293:
    "Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao có quyền kháng nghị theo thủ tục tái thẩm đối với những bản án hoặc quyết định đã có hiệu lực pháp luật của Tòa án các cấp, trừ quyết định của Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao".
     
    Điều 294:
    "Những người đã kháng nghị theo thủ tục tái thẩm có quyền tạm đình chỉ thi hành bản án hoặc quyết định bị kháng nghị".
    Trân trọng!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #90409   24/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 200 lần
    Lawyer

    Ok.

    Như vậy căn cứ 276 và 294 BLTTHS.

    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #91184   28/03/2011

    hovanhong129
    hovanhong129
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2010
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 6529
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 27 lần


    Xin được trao đổi với 2 bạn:
    Theo bài báo, phiên toà phúc thẩm từ tháng 5/2009 đến nay là đã có hiệu lực pháp luật, không hề nói đến kháng cáo kháng nghị ( vì nếu đã có kháng cáo kháng nghị thì chắc chắn sẽ không có việc truy nã, Bài báo viết là vì ông này trốn thi hành án nên mới truy nã).
    Vì vậy theo tôi nhận định ở đây không có chuyện kháng cáo kháng nghị
    Mà đã không có kháng cáo kháng nghị, bản án đã có hiệu lực pháp luật thì không thể có chuyện VKSND tối cao ra quyết định đình chỉ thi hành án.
    Không biết hiểu như vậy có đúng không, mong các bạn trao đổi thêm.
    Xin cám ơn trước

    Hãy hát lên cho yêu đời

     
    Báo quản trị |  
  • #91208   28/03/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1463 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Bài báo đầu tiên không đề cập vấn đề kháng cáo kháng nghị.
    Nhưng bài báo tiếp theo sau đó, thì có đề cập đến.
    Bạn nên tìm hiểu lại vấn đề này.

    Thân
    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 28/03/2011 09:22:03 AM

    Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh - Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Trụ sở: 91 Nguyễn Văn Thủ, phường Đa Kao, quận 1

    Web: http://www.luatducchanh.vn/ - http://www.luatsuchanh.com/

    Điện thoại: (08) 66 540 777

    Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh

    Gtalk: luatsuchanh

    Skype: luatsuchanh

     
    Báo quản trị |  
  • #91217   28/03/2011

    hovanhong129
    hovanhong129
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2010
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 6529
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 27 lần


    Bài báo khác đây:

    http://vnexpress.net/gl/phap-luat/2011/03/cuu-bi-thu-huyen-duoc-dinh-chi-truy-na/
    Trong đó nói rằng khi công an đến bắt ông này thì gia đình mới đưa ra quyết định tạm đình chỉ thi hành án. Rõ ràng cách làm việc của các cơ quan Toà án, VKS, Công an ở đây có 1 sự phối hợp chẹch choạc thế nào ấy/
    Kết án tháng 5/2009, bản án có hiệu lực pháp luật/ ngày 8/1/2010 công an phát lệnh truy nã/ đến tháng 3/2011 bắt được thì gia đình lại đưa ra quyết định đình chỉ thi hành án/ thế VKSND tối cao kháng nghị vào lúc nào? có gửi cho các cơ quan toà án, thi hành án hay không? mà lại để công an phát lệnh truy nã, rồi triển khai bắt đến lúc bắt được thì mới biết đã có lệnh đình chỉ thi hành án...

     Bạn  luatsuchanh có nói là có bài viết thứ 2 nói về vấn đề kháng nghị, nhưng tôi chưa tháy và  đọc bài này, vì vậy tôi mới thắc mắc và hỏi các bạn. Nếu có bài này, xin bạn chia sẻ cho với nhé. Cám ơn bạn nhiều
    Trân trong kính chào

    Hãy hát lên cho yêu đời

     
    Báo quản trị |  
  • #91278   28/03/2011

    kienanls
    kienanls
    Top 75
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/01/2008
    Tổng số bài viết (687)
    Số điểm: 4047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 200 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Nội dung của bài báo mà bạn đã trích dẫn ở trên có đoạn:
    "Việc đình nã được thực thi do VKNSD Tối cao có quyết định tạm đình chỉ thi hành bản án của Tòa phúc thẩm TAND Tối cao với ông Bi để chờ xét xử giám đốc thẩm."

    Như vậy đã quá rõ ràng rồi.

    Còn tại sao đã có quyết định tạm đình chỉ thi hành bản án ( Quyết định này có cùng lúc hoặc sau khi VKSND TC ra quyết định kháng nghị) mà cơ quan công án vẫn tiến hành thực hiện lệnh truy nã là do sự phối hợp thiếu đồng bộ giữa các cơ quan tiến hành tố tụng thôi.

    Bạn xem thêm đường linhk này nhé.
    http://vnexpress.net/gl/phap-luat/2011/03/canh-sat-no-sung-thi-uy-trong-vu-bat-cuu-bi-thu-huyen/

    Mình thấy Quyết định kháng nghị Giám đốc thẩm của VKSND TC là số 11 vào ngày 06/5/2010.
    Còn Quyết định tạm đình chỉ thi hành án là số 01 ngày 11 tháng 03 năm 2011.
    Thân

    Tại TP Hồ Chí Minh

    CÔNG TY LUẬT MINH MẪN

    02 Hoa Phượng - Phường 02 - Quận Phú Nhuận - Tp Hồ Chí Minh

    Tổng đài tư vấn: 1900585847 - DD: 0902078630

    Website: www.luatminhman.net Email: vanphong@luatminhman.net

    ------------------------------------------------------------------------------------

    Tại Bạc Liêu

    CÔNG TY LUẬT KAO KIẾN

    87 Bà Triệu - Phường 03 -TP Bạc Liêu - Tỉnh Bạc Liêu

    Website: www.luatkaokien.com.vn Email: luatkaokien@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn kienanls vì bài viết hữu ích
    BachThanhDC (28/03/2011) hovanhong129 (29/03/2011)
  • #91443   29/03/2011

    hovanhong129
    hovanhong129
    Top 150
    Male
    Lớp 5

    Thừa Thiên Huế, Việt Nam
    Tham gia:01/07/2010
    Tổng số bài viết (367)
    Số điểm: 6529
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 27 lần


    Cám ơn bạn nhé, đúng là mình có đọc bài báo này nhưng thực ra không đọc kỹ quyết định đình chỉ thi hành án, trong đó có ghi rõ VKSND tối cao đã có quyết định kháng nghị bản án.
    Thành thật xin lỗi và cám ơn bạn nhé.
    Trân trọng kính chào

    Hãy hát lên cho yêu đời

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-