Viết sai STT hóa đơn trực tiếp

Chủ đề   RSS   
  • #374313 15/03/2015

    sella

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Viết sai STT hóa đơn trực tiếp

    Chào luật sư~

    Cho em hỏi, thường e mua hóa đơn trực tiếp tại cục thuế họ bán mỗi lần 1 quyển, do vài tháng gần đây cửa hàng em viết hơi nhiều, nên xin mua 2 quyển. Họ bán số liền kề VD 00100000~00100050, 0010051~00100100. Do không để ý em viết cuốn 0010051~00100100, đến hết cuốn này, em viết cuốn kế tiếp hơn 10 số mới phát hiện. Vậy phải xử lý thế nào?

     

     
    9691 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #374409   16/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


     làm kế toán mà không cẩn thận tí nào vậy bạn? viết sai rồi thì giờ hủy viết lại chứ sao. Làm theo hướng dẫn tại Thông tư 39/2014/TT-BTC và Thông tu 726/2015/TT-BTC.

     
    Báo quản trị |  
  • #374616   17/03/2015

    lethihoangvanle
    lethihoangvanle

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2014
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 169
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 11 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ theo quy định tại Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC, ban có thể tham khảo trường hợp của công ty bạn để thực hiện theo đúng quy định pháp luật:

    "Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hóa đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hóa đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hóa đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hóa đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hóa đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thỏa thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hóa đơn điều chỉnh sai sót. Hóa đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hóa, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hóa đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hóa đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hóa đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

    4. Hướng dẫn xử lý đối với hóa đơn đã lập trong một số trường hợp cụ thể thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này"

    Trân trọng,

    Lê Thị Hoàng Vân- hoangvan1454@gmail.com

    Công ty Luật TNHH Sài Gòn Á Châu- www.saigon-asialaw.com

    Cập nhật bởi lethihoangvanle ngày 17/03/2015 11:06:17 SA
     
    Báo quản trị |