Viết sai nhiều hóa đơn

Chủ đề   RSS   
  • #170356 06/03/2012

    hoangly1989

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Viết sai nhiều hóa đơn

    trong tháng 3 /2012 cháu viết sai rất nhiều hóa đơn do người cung cấp thông tin không chính xác cụ thể.Cháu viết sai 7 tờ hóa đơn. Có 3 liên đỏ cháu đã xé ra khỏi quyển giao cho khách hàng và phát hiện sai tên đơn vị.Bây giờ cháu cần phải làm những thủ tục gì để hủy các tờ hóa đơn cháu đã viết sai. Và như vậy liệu cháu có bị xử phạt không?Cháu mới đi làm được 2 tháng nên cháu chưa hiểu về phần kê khai của hóa đơn xin các bác tư vấn giúp cháu!
     
    108172 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangly1989 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/05/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #518048   12/05/2019

    Luong1410 viết:

    Cháu viết 1 đơn bán hàng gồm 15 hóa đơn nhưng có 2 hóa đơn đầu ghi sai thành tiền, có sửa lại  và chưa xuất cho người mua nhưng như vậy có được không và phải sửa thế nào ạ?

    Căn cứ Điều 20 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định về xử lý hóa đơn đã lập, thì:

    Nếu chị ghi hóa đơn sai thành tiền hoặc những tiêu đề khác, chưa xuất cho người mua và chưa xé hóa đơn ra khỏi cuốn sổ thì chị chỉ cần gạch chéo bỏ 2 hóa đơn (gạch chèo bỏ cả 3 liên) đó và lưu giữ tại cuốn sổ đó và viết lại bằng số hóa đơn khác. Nếu đã xé hóa đơn thì chị cũng gạch chéo 3 liên và kẹp lại vào cuốn hóa đơn (lưu trữ để giải trình) và lập một hóa đơn mới.

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #357928   21/11/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4667)
    Số điểm: 32428
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1131 lần


    Hóa đơn viết sai mà chưa giao cho khác thì hủy trên cuốn và viết lại hóa đơn nhé bạn

    Điều 20. Xử lý đối với hóa đơn đã lập

    1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

    Thông tư 39/2014/TT-BTC hướng dẫn thi hành Nghị định 51/2010/NĐ-CP và 04/2014/NĐ-CP quy định về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ 

     
    Báo quản trị |  
  • #383914   19/05/2015

    Xin chào luật sư !

    Công Ty em có một hóa đơn đầu vào mà bên người mua hàng đóng dấu bán hàng qua điện thoại bị ngược . Vậy hóa đơn đó có phải xuất lại không ah .

     
    Báo quản trị |  
  • #384068   20/05/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4667)
    Số điểm: 32428
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1131 lần


    Thường thì trường hợp này thuế đều cho qua hết ah bạn, trừ phi công ty bạn bị ghét thôi, nên không cần phài xuất lại đâu.

     
    Báo quản trị |  
  • #389482   25/06/2015

    thao0590
    thao0590

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/06/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    xin chào luật sư

    cháu có xuất 1 HĐ vào ngày 15/5  liên 2 đã xé ra khỏi cuống, nhưng chưa giao cho khách, phát hiện sai xót cháu kẹp vào và gạch chéo 3 liên, đến ngày 30/5 cháu mới xuất lại thì có bị sao không ạ

     
    Báo quản trị |  
  • #395192   05/08/2015

    KTTU02
    KTTU02

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2014
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 5 lần


    thao0590 viết:

    xin chào luật sư

    cháu có xuất 1 HĐ vào ngày 15/5  liên 2 đã xé ra khỏi cuống, nhưng chưa giao cho khách, phát hiện sai xót cháu kẹp vào và gạch chéo 3 liên, đến ngày 30/5 cháu mới xuất lại thì có bị sao không ạ

     

    - Làm như bạn là ok rồi nhé: Vì chưa giao cho khách hàng nên bạn phải kẹp 3 liên đó vào quyển hóa đơn, sau đó thì gạch chéo 3 liên đó là xong

     
    Báo quản trị |  
  • #394898   03/08/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (410)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 81 lần


     Trường hợp này thì không sao bạn nhé.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật Sư NGUYỄN-ĐÌNH-HÙNG, Giám-Đốc công ty luật TNHH PHÚ THỌ Trụ sở : số 3 Đào nguyên Phổ phường 4 Quận 11 thành phố Hồ chí Minh

Điện thoại : 08.9551149 Email : tvpl_ls.nguyendinhhung@yahoo.com.vn